Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามรุ่นพี่และผู้รู้เกี่ยวกับ วิศวะคอม จุฬาและเกษตร ติดต่อทีมงาน

คือหนูสอบติดวิศวะ รวมจุฬา(ไม่ติดภาคคอม) แต่หนูอยากเรียนวิศวะ คอมมาก แล้วหนูก็ไม่รู้ว่าปี 2 เกรดหนูจะถึงเลือกภาคคอมจุฬาไหม แต่หนูสอบติดตรงวิศวะ คอมเกษตรซึ่งมีชื่อเสียง มีผลงานระดับโลกเยอะ แล้วก็รับน้อยด้วย หนูก็ไม่อยากสละสิทธิ์อ่ะค่ะ

ประเด็นหลักที่ช่วยให้หนูตัดสินใจนะค่ะ คือถ้าหนูเข้าเกษตร หนูจะมีโอกาสแสดงความสามารถมากกว่าจุฬาไหม ? เพราะผลงานและกิจกรรมต่างๆมีผลต่อการเรียนต่อและหางานมาก

คือหนูคิดเอาเองว่าถ้าหนูเข้าจุฬา ถึงได้คอมในปี2 หนูก็อาจจะเป็นหางๆแถว มหาลัยก็ย่อมคัดคนที่เก่งที่สุดลงแข่ง,ทำกิจกรรมต่างๆ แล้วหนูจะมีโอกาสได้ทำอะไรมากแค่ไหน เพราะเกรดดีอย่างเดียวมันไม่พอยื่นป.โท มหาลัยดังๆตปท.ได้อ่ะค่ะ ตรงนี้เลยอยากฝากถามรุ่นพี่คอมจุฬาค่ะ

ส่วนเกษตรหนูเห็นว่าวิศวะ คอมเขาก็ไม่ได้สู้จุฬาไม่ได้ แล้วหนูก็คิดว่าถ้าเข้าไป หนูน่าจะได้มีโอกาสสร้างผลงานมากกว่า

** หนูอยากมีโอกาสทำกิจกรรมอะไรที่มีผลงานบ้าง เพื่อโอกาสในการเรียนต่อ หรือหางานทำ เพราะเกรดดีทำงานไม่เป็น เขาก็ไม่จ้างเรา
พูดง่ายๆคือ ถ้าให้เลือกเป็นหัวสุนัขกับหางสิงโต หนูก็จะเลือกอย่างแรก

แต่บางทีหนูอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ บางทีวิศวะ คอมจุฬาหรือเกษตรก็เปิดโอกาสให้นิสิตทุกคนแสดงความสามารถไม่ต่างกัน เลยรบกวนรุ่นพี่และผู้รู้ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจหน่อยนะค่ะ :)

ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล1 หนูไม่ได้ตั้งให้เป็นประเด็นอะไรนะค่ะ ขอข้อมูลจากคนรู้จริงเฉยๆเพราะเรื่องแบบนี้ หนูไม่อยากตัดสินใจจากการคิดเองเออเองโดยอิงจากสิ่งที่เห็นหรือได้ยินจากวงนอก เพราะมันอาจไม่เป็นความจริง ส่วนตัวก็ชื่นชมทั้ง2สถาบัน ไม่งั้นคงไม่มาลังเลแบบนี้

ปล2 แล้วก็อย่าบอกว่าเรียนที่ไหนก็ได้ ,อยู่ที่ตัวเรานะค่ะ เพราะหนูไม่ใช่อัจฉริยะอะไร =U= ที่นั่งเรียนที่ไหนก็ได้ หนูย่อมต้องการสิ่งแวดล้อมช่วยผลักดันและคนสนับสนุนอยู่แล้ว

จากคุณ : pp
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 54 13:59:02 A:182.52.95.87 X: TicketID:281269

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com