Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่องเกรดในมหาวิทยาลัย ติดต่อทีมงาน

คือสงสัยครับว่าเมื่อประกาศเกรดออกมาแล้ว หากเกิดการผิดพลาดเรื่องการคิดคะแนน แล้วสามารถจะลดเกรดของนักศึกษาลงได้หรือไม่ครับ

คือ เมื่อเทอมที่แล้วผมเรียนวิชานึงคะแนนมิดเทอมถือว่าสูงอ่ะครับ แล้วหลังสอบไฟนอลก็คิดว่าทำได้ดีกว่ามิดเทอม คะแนนเก็บก็ดีครับเมื่อเทียบกับคนใน Sec. แต่พอเกรดออกผมได้ B ผมก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะที่นี่ B ก็โอเคแล้วครับ แต่พอไปถามเพื่อน Sec. อื่น เค้ากลับได้ B B+ กัน ทั้งๆที่มิดเทอมน้อยกว่าผมกว่ายี่สิบคะแนน(ข้อสอบชุดเดียวกัน)

ผมเลยไปขอดูคะแนนทั้งหมด ปรากฏว่าทุกช่องผมดีหมด แต่ไฟนอลนี่สิหายไป 40 คะแนน ทั้งๆที่ผมคิดว่าน่าจะผิดไม่เกิน 11 คะแนน ผมเลยจะขอดูกระดาษคำตอบ

เวลาผ่านไปเดือนกว่าๆ ผมได้ดูกระดาษคำตอบ ผลก็คือ เขาสลับคะแนนผมกับคนอื่น ซึ่งผมผิดไป 14 คะแนน เกรดผมเลยแก้จาก B เป็น A
ที่นี้อาจารย์ก็บอกอีกว่า ต้องคำนวณเกรดใหม่ เพราะอิงกลุ่ม และให้ A ได้แค่ 10เปอร์เซ็น ทำให้มีคนต้องโดนลดเกรด และเพิ่มเกรดจำนวนหนึ่ง

ผมเลยสงสัยว่าจะสามารถลดเกรดที่ประกาศไปแล้วได้ไหมครับ (เพราะตอนนี้ดูเกรดของผมก็ยัง B อยู่ ยังแก้ไม่เสร็จ) แต่พอแก้ไปแล้วคนอื่นจะไม่งงหรอครับว่าทำไมเกรดลด แล้วมีบางคนบอกว่าประกาศออกมาแล้วลดเกรดไม่ได้

ม.รัฐบาล ครับ

จากคุณ : Siwabhatara
เขียนเมื่อ : 30 ม.ค. 54 00:08:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com