Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชีวิตแลกด้วยชีวิต-ภาษาจีนเขียนยังไงคะ และมีเว็บสุภาษิตจีนหรือเปล่าคะ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวกระทู้ค่ะ
อยากทราบว่า "ชีวิตแลกด้วยชีวิต" ที่พูดกันในหนังจีน ภาษาจีนใช้คำว่าอะไร
และอยากได้เว็บที่มีสุภาษิตจีนมากๆด้วยค่ะ

อีกคำถาม
สำนวนแบบนี้เรียกว่า 成语/格言 หรือ 谚语 คะ อยากทราบความแตกต่างระหว่างสามคำนี้ค่ะ
(เจ้าของกระทู้เคยเรียนแต่คำว่า 成語 ค่ะ สองคำหลังไม่รู้จัก)

ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ

ถ้าใครสะดวก เจ้าของกระทู้อยากขอแอดเมล์หรือเฟซบุ๊คเพื่อสอบถามภาษาจีนค่ะ เนื่องจากเจ้าของกระทู้กำลังพยายามแปลงานตัวเองเพื่อส่งไปไต้หวัน ได้ภาษาแค่งูๆปลาๆค่ะ

จากคุณ : ลูกเป็ดขี้เกียจ
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 54 14:31:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com