Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมมหาวิทยาลัย(บางส่วน)ในไทย ถึงไม่รับเด็กที่จบม.6จากต่างประเทศคะ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ตอนนี้ดิฉันกำลังหาข้อมูลเรียนต่อมหาวิทยาลัยค่ะ
เมื่อเสิร์จหาข้อมูลจากทางเว็บไซท์ของมหาวิทยาลัยก็พบว่าเขาใช้วิธีแอดกลางเอา แต่ก็มีบางคณะที่เขารับตรงด้วย
แต่...คณะที่ดิฉันอยากเข้าเขารับเฉพาะคนที่่กำลังเรียนชั้นม.6ในไทยเท่านั้น
ง่ะ ตอนนี้ก็เลยมีคำถามค่ะ

ทำไมเขาถึงไม่รับคนที่จบม.6แล้วล่ะคะ? (ทั้งจากไทย/ต่างประเทศ)
แล้วบางคณะเขาก็รับคนที่กำลังเรียนอยู่หรือไม่ก็เรียนจบแล้ว แต่ไม่รับแบบเทียบวุฒิน่ะค่ะ ทำไมหล่ะคะ?

ตอนนี้ดิฉันสามารถเข้าเรียนภาคนานาชาติได้ แต่ว่าดิฉันอยากเรียนภาคปกติมากกว่าน่ะค่ะ
เท่าที่หาข้อมูลมา ส่วนใหญ่ต้องเป็นเด็กที่กำลังเรียนชั้นม.6เท่านั้นแล้วแอดกลางเอา
ดิฉันจะทำอย่างไรดีคะ เพราะคณะที่เขารับเด็กจบม.6แบบเทียบเท่า ดิฉันก็ไม่อยากจะเรียน

แล้วมหาวิทยาลัยในไทยเขารับสมัครเด็กแบบUต่างประเทศไหมคะ เช่นถ้าดิฉันจะเดินเข้าไปกรอกใบสมัครหรือส่งอีเมล์ไปสมัคร

ข้อมูลนิดหน่อยประกอบการตัดสินใจ
ดิฉันเรียนA-Levels อยู่ค่ะ Maths, Further Maths, Chemistry
อยากเข้าคณะวิทย์สายเคมีค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : หนูน้อยสายรุ้ง
เขียนเมื่อ : 13 ก.พ. 54 01:39:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com