Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรียนต่อโรงเรียนนานาชาติ ติดต่อทีมงาน

คือว่า ต้องขอบอกก่อนเลยว่า ผมเป็นเด็กไทยแท้อายุ 15 ครับ เมื่อก่อนผมไม่ชอบภาษาอังกฤษเลย แต่หลังจากกลับจากซัมเมอร์ คอร์สที่อสสเตรเลียเมื่อซัมเมอร์ปีที่แล้วผมก็รู้สึกชอบภาษาอังกฤษเอามาก ๆ จากนั้นผมก็เริ่มศึกษาภาษาอังกฤษอย่างจริงจัง ภายในระยะเวลาปีเดียว จากเด็กที่เคยปล่อยตายวิชาภาษาอังกฤษ ไม่เข้าใจแม้แต่ tense เดียว แตว่าตอนนี้ผมสามารถคุยกับชาวต่างชาติได้รู้เรื่อง และเมื่อไม่นานมานี้เอง ผมได้ดำเนินเรื่องไปศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษ ในครั้งแรกเป็นโรงเรียนแบบปกติหรือ full time ที่ลอนดอนเพื่อไปเรียนต่อ Y10 ที่นั่น แต่ว่าโรงเรียนปฏิเสธผมโดยการให้เหตุผลมาว่า 1. ผมเป็นเด็กไทย ซึ่งภาษาอังกฤษของเด็กไทย แย่มาก 2. ผมอายุต่ำกว่า 15 ปี ซึ่งทางวีซ่าอังกฤษ ถ้าเด็กที่อายุต่ำกว่า 16 ปีการที่จะเข้าไปเรียนต่อนั้น ยากมาก ทางร.ร.เคยได้พยามช่วยเดกอายุต่ำกว่า 16 ปีถึง 4 คนแล้วแต่ก็ไม่สำเร็จ 3. ทางร.ร.บอกว่าเขาไม่เข้าใจหลักสูตรการเรียนแบบประเทศไทย ทำให้เขาไม่สามารถรับผมเข้าเรียนได้ ส่วนอีกโรงเรียนหนึ่ง เป็นโรงเรียนเรียนภาษาที่เมือง essex เขารับผมเข้าเรียนโดยการเป็นการเรียนแบบตัวต่อตัว ผมปรึกษากับแม่ดูแล้วว่าโรงเรียนภาษาแห่งนี้มีราคาแพง และเมื่อจบมาไม่มีใบอะไรรับรองที่จะใช้สมัครเข้าเรียนในปีต่อไป  และการทำวีซ่าเรีียนภาษาก็ดูจะได้รับยากกว่าระยะยาว เพราะผมอายุยังน้อยอยู่ และผมอยากจะไปเรียนภาษาสัก 1 ปี แต่ส่วนมากคนอื่น ๆ ก็ไปกันได้แค่ 6 เดือน ผมคิดว่าถ้าให้อายุผมเลย 16 ไปก่อนการยื่นเรื่องอะไร ๆ ก็จะง่ายกว่านี้ผมเลยตัดสินใจที่จะชะลอการเดินทางออกไปในปีหน้า และในปีนี้ก็จะเข้ารับการศึกษาต่อที่โรงเรียนนานาชาติในประเทศไทยก่อน ผมตัดสินใจที่จะเข้าโรงเรียนนานาชาติหลักสูตรอังกฤษเพราะว่าในอนาคตจะได้เรียนต่อ A level หรือยูนิที่ประเทศอังกฤษ เพราะผมมีญาติอยู่ที่่นั่น แต่ก็ลังเลกับสูตรอเมริกันเหมือนกันที่หลาย ๆ คนบอกว่ามันกว้างกว่า มีทางให้เลือกหลายทาง แต่ผมต้องการไปต่อ A level ที่อังกฤษ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าเรียนหลักสูตร IB ของอเมริกันจะใช้ได้มั๊ย แต่ว่าผมดูโรงเรียนนานาชาติหลักสูตรอังกฤษไว้ คือ โรงเรียน The regent's school แต่ผมยังไม่ได้คุยกับทางโรงเรียน อ้อ แล้วตอนนี้ผมกำลังศึกษาต่อชั้นม.3 ที่โรงเรียนรัฐบาลธรรมดาในภาคภาษาไทย ผมไม่แน่ใจว่าโรงเรียนจะรับผมหรือเปล่าแล้วถ้ารับแล้ว ผมคิดว่าก็คงต้องปรับตัวมากพอดู แล้วผมต้องไปเรียนใน Year อะไร ต้องซ้ำ  Year 10 เพื่อเลือกวิชาที่ลงเรียนสำหรับ IGCSE หรือ GCSE มั๊ย หรือสามารถเรียนใน Y11 ได้เลย  และผมทราบมาว่าโรงเรียนเดอะ รีเจ้นท์มีนโยบายที่จะไม่รับเด็กมีนโยบายที่จะไม่รับนักเรียนอายุ 12 ปีขึ้นไปที่ไม่มีพื้นฐานภาษาอังกฤษเลยคือเป็น Beginner Level และโรงเรียนก็จะมีการสอบ IGCSE เมื่อจบ Y11 ทำให้เด็กต้องมีทักษะทางด้านภาษาอังกฤษที่สูงมาก ผมจึงไม่มั่นใจว่าจะสามารถเข้าโงเรียนได้หรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวผม ผมคิดว่าผมมีความสามารถทางด้านภาษาอังกฤษอยู่ที่ระดับ pre intermediate - intermediate level ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากจะถามพี่ ๆ ทุก ๆ คนว่าผมควรทำอย่างไรดี ถ้าเรียนซ้ำชั้น Y10 ที่ไทยแล้วไปต่อ Y11 ที่ประเทศอังกฤษได้ไหม หรือพี่ ๆ ทุกคนมีคำแนะนำโรงเรียนอื่น ๆ ที่คิดว่าเหมาะสมกับผมมากกว่า  ส่วนเรื่องโรงเรียนผมอยากได้โรงเรียนที่เดินทางสะดวก ใกล้กับรถไฟฟ้าเพราะจะได้มาเรียนพิเศษหลังเลิกเรียนและวันเสาร์-อาทิตย์ ส่วนเรื่องที่พักผมคิดว่าผมจะมาเช่าหอพักใกล้ ๆ โรงเรียน ไม่เลือกอยู่กับหอพักของโรงเรียนเพราะว่าจะได้ออกมาเรียนพิเศษได้สะดวก ๆ เพระาผมเป็นคนจังงหวัดสุพรรณบุรี หรีืพี่ ๆ จะมีคำแนะนำอื่น ๆ ครับ  ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ :)

จากคุณ : eiccue
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 54 20:37:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com