Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อวานมีใครไปสอบ ป.โท การแปล หรือ ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร ที่ราม บ้างไหมครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานมีใครได้ไปสอบ ป.โท การแปล กันบ้างไหมครับ?

ไม่รู้มีพี่ๆ น้องๆ ในนี้ไปสอบกันบ้างไหม ผมไปสอบมาล่ะครับ

รู้สึกว่าตัวเองแปลได้ "ทุเรศ" จังครับ คือ เขาให้แปลสองเรื่องใช่ไหมล่ะ

ถ้าในระดับของการอ่านเพื่อเก็บใจความสำคัญนะ สบายมาก ไม่มีปัญหา แต่ถ้าระดับของการแปล ผมทำได้ทุเรศมากเลย เพราะจะมีบางคำที่เราไม่รู้ความหมายโผล่มาเป็นระยะๆ ..

โดยเฉพาะเรื่องที่สองนี่ มีประโยค Passive Voice โผล่มาหลายประโยค ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงดี (ไม่กล้าแปลกลับเป็น active กลัวเขาหาว่าไม่เก็บรูปแบบประโยคแบบเดิมไว้น่ะ) เคยได้ยินมาว่า พอแปลเป็นไทยแล้วไม่ควรทำให้เป็นรูปกรรมวาจก เพราะภาษาไทยไม่ใคร่จะมีประโยคกรรมวาจก (จริงเหรอ? ไม่อยากจะเชื่อ ???)

มีใครไปสอบมาบ้างไหมครับ

หรือใครไปสอบสาขา Communicative English ทำกันได้มั้ย มาแชร์กันหน่อย

แต่โดยรวมแล้วสนุกดีนะครับ ท้ายทายความสามารถดี ผมยังสู้อยู่ครับ อิอิ ..

จากคุณ : เด็กชายหัวหอม
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 54 17:58:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com