Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เทริด-ชฎา-มงกุฎ-ลอมพอก ต่างกันอย่างไรครับ ติดต่อทีมงาน

ไม่ทราบว่าเครื่องสวมศรีษะ เทริด-ชฎา-มงกุฎ-ลอมพอก นี้มีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเ้ราเห็นเครื่องสวมศรีษะทรงสูงๆ เราจะแยกอย่างไรครับว่าแบบนี้เรียกว่าอะไร

นี่เป็นความหมายที่ผมหามาจากเว็บของราชบัณฑิตครับ

เทริด [เซิด] น. เครื่องประดับศีรษะ รูปมงกุฎอย่างเตี้ย มีกรอบหน้า

ชฎา [ชะดา] น. เครื่องสวมศีรษะรูปคล้ายมงกุฎ, ผมที่เกล้าเป็นมวย
สูงขึ้น. (ป., ส. ชฏา).

มงกุฎ น. เครื่องสวมพระเศียรโดยเฉพาะพระเจ้าแผ่นดิน มียอดสูง, เครื่อง
สวมศีรษะ มีลักษณะต่าง ๆ กัน มักใช้สวมเป็นเครื่องหมายแห่งความ
เป็นผู้ชนะเลิศในการประกวดความงาม เช่น มงกุฎนางงามจักรวาล
มงกุฎนางสาวไทย. ว. สูงสุด, ยอดเยี่ยม.

ลอมพอก น. เครื่องสวมศีรษะรูปยาวแหลมคล้ายชฎา เช่น เทวดาสวม
ลอมพอก นาคสวมลอมพอก.

และรบกวนวิเคราะห์ในเชิงที่มาของคำด้วยนะครับว่า แต่ละคำมาจากภาษาใดบ้าง ลอมพอก- เป็นคำไทยแท้เพียงคำเดียวใช่รึเปล่าครับ

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 54 17:56:42

จากคุณ : Oceanophila
เขียนเมื่อ : 19 เม.ย. 54 17:55:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com