Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ว่าที่แม่สามี หรือแม่ของว่าที่สามี ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานอ่านบทความในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ เรื่องราวของคุณเคท มิดเดิลตัน แล้วสะดุดกับคำที่ปรากฏในช่วงท้ายของบทความ 1 คำ เลยอยากขอความเห็นจากเพื่อนๆที่นี่ค่ะ

ในบทความกล่าวนิยมเคทที่นำแนวการแต่งตัวของเจ้าหญิงไดอาน่ามาปรับใช้โดยใช้คำสรรพนามถึงเจ้าหญิงไดอาน่าว่าเป็น "ว่าที่แม่สามี" ของเคท

เราอ่านแล้วรู้สึกสะดุด เพราะคิดว่าควรใช้คำว่า แม่ของว่าที่สามี มากกว่า เพราะ เจ้าหญิงไดอาน่า เป็นพระมารดาของเจ้าชายวิลเลี่ยมอยู่แล้ว

ในขณะที่เพื่อนเรามองว่าผู้เขียนต้องการสื่อว่า เจ้าหญิงไดอาน่า คือ ว่าที่ "แม่สามี"

เพื่อนๆห้องนี้คิดว่าคำใดเหมาะสมมากกว่าคะ

จากคุณ : Nusantara
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 54 13:22:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com