Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัดสินใจเรียนปริญญาเอกปีหน้า (ปีการศึกษา 2555) แต่ก็กลัวปัญหาด้านการเมือง ช่วยคิดทีครับว่าจะเอาตัวรอดอย่างไรได้บ้าง ติดต่อทีมงาน

เมื่อต้นปีผมเคยสอบถามเรื่องปริญญาเอกที่ฟิลิปปินส์
ก็ได้ความกรุณาจากหลายๆคนในนี้ ให้ข้อมูลเพิ่มเติม
ซึ่งก็จะมีข้อมูลของประเทศนิวซีแลนด์ สิงคโปร์ และมาเลเซีย

ต้องขอบพระคุณสำหรับข้อมูลเหล่านั้นครับ

ตอนนี้ ผมมีประเด็นใหม่ที่กำลังจะตัดสินใจครับ

คือ ส่วนตัวผม
จบปริญญาตรี นิเทศศาสตรบัณฑิต (การโฆษณาและการประชาสัมพันธ์)
กำลังจบปริญญาโท นิเทศศาสตรมหาบัณฑิต (การภาพยนตร์และวีดิทัศน์)
แผน ก วิทยานิพนธ์เรื่อง "พฤติกรรมการเลียนแบบวัฒนธรรมอเมริกันของคนไทยจากภาพยนตร์ฮอลลีวู้ด"
ซึ่งจะสำเร็จการศึกษาในเทอม 2 ปีการศึกษา 2554 ครับ

ในตอนนี้ ครึ่งชีวิตทางการศึกษาของผม มันคือสายของการสื่อสาร
ครึ่งหนึ่งเป็นการสื่อสารการตลาด อีกครึ่งหนึ่งเป็นการสื่อสารมวลชน
แต่วิทยานิพนธ์ของผม กลายเป็นการสื่อสารวัฒนธรรมและการเปลี่ยนแปลงทางวัฒนธรรม

มันทำให้ผมคิดหนักทีเดียว สำหรับการศึกษาที่จะสูงขึ้นในอนาคตครับ

ตอนนี้ ด้วยฐานะทางการเงินของพนักงานมหาวิทยาลัยสายสนับสนุน
ไม่อาจต่อยอดการศึกษาในระดับที่สูงกว่าปริญญาโทได้
ซึ่ง ผมจำเป็นจะต้องสะสมเงินส่วนตัว หรือต้องปรับอาชีพให้มีรายได้มากกว่านี้ครับ ซึ่งนั่นคืออนาคตที่ผมต้องตัดสินใจ

แน่นอนครับ ตอนนี้ผมมีตัวเลือกปริญญาเอกใหม่ และแน่นอนว่า ผมอย่าเพิ่งคิดฝันหวาน
เพราะยังไม่ได้สอบ และยังไม่แน่ชัดว่า เขาจะให้เราเรียนหรือไม่
ตอนนี้เลยได้แค่เก็บข้อมูล และทำตัวเองให้เหมาะสมกับคุณสมบัติในการศึกษาต่อ

ครับ สำหรับผม การจะมีโอกาสในการศึกษาต่อในระดับปริญญาเอก
อาจจะต้องมีการเปลี่ยนสถานที่ทำงาน ที่เอื้อต่อการศึกษาของผม
อาจจะเป็นการเลือกหาทุนสนับสนุนการศึกษา หรือเงินเดือนที่สูงขึ้นกว่า้เก่า

เพราะที่ผมมองไว้ว่าจะศึกษาต่อ คือ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
หลักสูตร ปรัชญาดุษฎีบัณฑิต สาขาการวิจัยทางศิลปกรรมศาสตร์ (หลักสูตรใหม่ พ.ศ. 2553)

ซึ่งเป็นการเรียนแบบ 1.1 คือ ทำวิทยานิพนธ์ 48 หน่วยกิต โดยไม่มีวิชาเรียน
หรืออาจะมี แล้วแต่ความเห็นชอบของคณะกรรมการ แต่จะไม่มีเกรด ครับ

ค่าเล่าเรียนในหลักสูตรนี้ ค่าเทอม เทอมละ 30,000 บาท + ค่าหน่วยกิตละ 2,500 บาท
ตลอดหลักสูตร 6 เทอม 3 ปีการศึกษา อยู่ราว 270,000 - 300,000 บาท

ผมว่า ผมไม่น่ามีปัญหาทางการเงินนัก หากเลือกสาขานี้ และเขาให้โอกาสผมเรียนครับ

ตอนนี้ผมมานั่งคิดอยู่ว่า ในเมื่อตรี-โท มาทางนิเทศศาสตร์
แต่เราไปเลือกปริญญาเอกสาขาศิลปกรรมศาสตร์ มันจะตรงกับวุฒิไหม
เพราะวุฒิปริญญาโท ผมคาบเกี่ยวกับศิลปกรรมอยู่แล้ว
แต่วุฒิตรี ผมไม่ใช่ครับ เลยกลัวว่า หากเลือกเรียน จะไม่สามารถเป็นศักยภาพทางนิเทศศาสตร์ได้

ในปริญญาเอก สาขานิเทศศาสตร์ ที่มีเปิด ได้แก่
จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต
มหาวิทยาลัยกรุงเทพ มหาวิทยาลัยเกริก มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิต นั้น
ผมคงไม่มีโอกาสเรียนครับ เพราะค่าเล่าเรียนสูงมาก และต้องเรียนวิชาต่างๆเยอะมาก

นี่เลยเป็นปัญหาหนึ่งที่ผมกำลังพิจารณาอยู่ครับ

แต่สิ่งที่ผมกลัวมากที่สุดคือเรื่องที่ผมเคยสัมผัสมาจากที่ทำงาน และจากคณาจารย์ที่เคยเรียนป.เอกในไทย

ซึ่งแต่ละคนล้วนแต่ผ่านที่ปรึกษา ซึ่งมักมีปัญหาทางการเมืองสูง
เช่น การรับเป็นที่ปรึกษาเฉพาะนักการเมือง และคนที่มีระดับ
การมีข้อผูกพันกับนักศึกษาที่สามารถให้ตามความต้องการของอาจารย์ได้

วิธีการแก้ของแต่ละคนที่ผมพบ คือ ไม่โอนย้ายไปที่ต่างประัเทศ
ก็ต้องวิ่งเข้าหาอาจารย์ระดับสูงในมหาวิทยาลัยให้ช่วยเหลือ

นี่คือสิ่งที่ผมกลัวครับ ผมมันตัวคนเดียวที่ต้องเก็บเงินเรียน
ผมไม่มีบารมี หรือไม่มีอำนาจอย่างที่เห็นมาครับ
ผมจะเตรียมตัวอย่างไร และแก้ปัญหาอย่างไรกับเหตุการณ์แบบนั้นดีครับ

หรือว่า มันอาจจะไม่เกิดขึ้นกับผมก็ได้ ที่ผมเห็นมา อาจแค่ปัญหาของบางสถานที่
แต่ไม่ใช่ทุกสถานที่

ถ้าเป็นแบบหลังก็ดีครับ ผมจะได้สบายใจ

เพราะตอนผมเรียนปริญญาโทอยู่นี่ ผมก็แก้โจทย์ได้แล้ว ซึ่งหลายคนมักเป้นปัญหา
แต่ของผมไม่เป็นอย่างนั้นครับ

รบกวนช่วยแก้ไขปัญหาที่ผมวิตกทีครับ

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

จากคุณ : boy_mc_carey
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 54 14:21:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com