Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มงกุฎดอกส้ม VS ดอกส้มสีทอง ติดต่อทีมงาน

พอดีก็เพิ่งจะดูจบไปเมื่อสักครู่ครับ ผมก็เลยอยากจะแชร์คำศัพท์ที่น่าจะเกี่ยวข้องกับละครเรื่องนี้ดูนะครับ

ก่อนอื่นก็ขอพูดถึงตัวละครก่อน
1. ท่านเจ้าสัว
ผมไม่รู้ว่าจะใช้คำว่าอะไรดี แต่คิดว่าคำว่า master น่าจะเทียบเคียงได้นะครับ

2. บรรดาคุณนายต่างๆทั้งหมด 5 คน
อันนี้เนี่ย ดูจากบริบทด้วยแล้วนะครับผมคิดว่า คำว่า mistress น่าจะเหมาะส
เพราะหมายถึงผู้หญิงที่แต่งงานและมีอะไรด้วยกัน(ทั้งบ่่อยและไม่บ่อยนะครับ)
คุณนายที่หนึ่ง >> the first mistress
คุณนายที่สอง >> the second mistress

3. ภรรยาที่แต่งเข้ามาเพิ่ม (แปลว่าไม่รวมกับคุณนายใหญ่นะครับ)
ซึ่งจะรวมถึงตั้งแต่คุณนายที่สองไปจนถึงคุณนายที่ห้า
มันจะมีศัพท์เฉพาะของมันก็คือคำว่า concubine
แต่ว่าคำนี้จะใช้ในบริบทสมัยก่อนนะครับ (ถ้าสมมติแปลซับละคร ผมว่าคำนี้จะ
เหมาะกับภาคแรก มงกุฎดอกส้ม มากกว่า ดอกส้มสีทอง เพราะว่าภาคหลังนี้จะดู
ทันสมัยเกินกว่าที่จะใช้คำนี้ได้แล้ว)

4. บรรดาคนใช้ต่างๆครับ เราจะเห็นได้ว่า บ้านของตระกูลเช็งเนี่ย มีการแบ่งสัด
ส่วนหน้าที่รับผิดชอบกันอย่างชัดเจน
อาจิว เป็นคนรับใช้สนิทของท่านเจ้าสัวเช็ง จะใช้คำว่าอะไรดีครับ อันนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆ
บรรดาคนรับใช้สนิทของคุณนายที่หนึ่งไปจนถึงคุณนายที่ห้า จะใช้คำว่าอะไร ผมก็ยังนึกไม่ออกครับ
ส่วนบรรดาคนใช้อื่นๆ จะเรียกว่า housemaid และก็ houseboy นะครับ

5. คุณนายที่สี่ (ในบริบทของภาคแรกนะครับ) ท่านเจ้าสัวเช็งเนี่ย คิดอย่างไรก็
ไม่รู้ จะเอาเมียเด็ก ด้วยความด้วยการมีเมียเด็กเป็นสิ่งที่เจ้าสัวภาคภูมิใจเป็น
อย่างมาก เป็นการแสดงบารมีเงินทองด้วยการมีเมียเด็ก เราจะเรียกคุณนายที่สี่
ว่า TROPHY WIFE ครับ เป็นภรรยาที่ควรค่าแก่การภาคภูมิและแสดงสู่สายตาสาธารณชน

จากคุณ : AJ.KK.
เขียนเมื่อ : 19 พ.ค. 54 23:39:23 A:172.16.0.178 X:58.9.145.74 TicketID:317668

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com