Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบเกี่ยวกับการแจ้งเกิด รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีปัญหาสงสัยมานานแล้วเกี่ยวกับการแจ้งเกิดและใบเกิดค่ะ
เมื่อคืนนี้พอดีได้ดูละครเรื่องดอกส้มสีทอง
ตอนที่คุณใหญ่บอกว่า ได้ไปแจ้งเกิดให้กับลูกเรยา (ซึ่งเกิดกับคุณใหญ่) แล้ว และแจ้งว่าเป็นลูกของตัวเองกับนางณฤดี หรือคุณดี๋ ซึ่งเป็นภรรยาอย่างถูกต้องตามกฎหมาย แม้จะช้าไป 6 เดือน
ขอย้อนความนิดนะคะ เผื่อใครในห้องนี้อาจไม่เคยดูละครเรื่องนี้
คือคุณใหญ่แต่งงาน จดทะเบียนถูกต้องกับคุณดี๋
วันหนึ่งเกิดมีเมียน้อย ชื่อ เรยา และมีลูกชายด้วยกัน
ทีนี้ลูกคนนี้ เกิดที่โรงพยาบาลที่นิวซีแลนด์ค่ะ
แต่เรยาไม่อยากได้ลูกคนนี้ จึงยกให้กับคุณใหญ่และคุณดี๋
ขณะนั้นเด็กอายุได้ 6 เดือน ทั้งสองจึงนำเด็กคนนี้ไปแจ้งเกิดที่เขต
และระบุว่าเป็นลูกของตัวเอง

คำถามคือ ได้เหรอคะ??
เด็กเกิดที่นิวซีแลนด์ก้อต้องมีใบเกิดนี่หน่า
แล้วใบเกิดก้อต้องระบุคนเป็นพ่อเป็นแม่
แล้วคุณใหญ่กับคุณดี๋ จะไปแจ้งเกิดที่เขต
ว่าเป็นลูกของตนได้หรือ
ดิชั้นงงมากๆๆ
ว่าเวลาไปแจ้งเกิดที่เขตเพื่อเอาชื่อเข้าทะเบียนบ้านเนี่ย
ไม่ต้องใช้ใบเกิดของเด็กเหรอคะ??
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยเถอะค่ะ สงสัยจริงๆ

และขอถามอีกข้อหนึ่งค่ะ
สมมติว่า ดิชั้นมีสามี และมีลูกแล้ว
ทีนี้ดิชั้นมีน้องสาวที่ท้องอยู่ แต่สามีเสียชีวิต
เมื่อน้องสาวคลอดลูกได้เพียงหนึ่งวัน น้องสาวก้อเสียชีวิต
ในกรณีนี้เนี่ย ดิชั้นกับสามี จะขอให้เด็ก ซึ่งเป็นลูกน้องสาวเนี่ย
เป็นลูกของดิชั้นเลยได้ไหมคะ หมายถึงว่า ในใบเกิดน่ะ ให้แจ้งว่าเด็กคนนี้
มีพ่อแม่เป็นชื่อดิชั้นกับสามีเลย
ทางโรงพยาบาลจะยอมไหมคะ
หรือว่ายังไง ชื่อแม่ก้อยังต้องเป็นชื่อน้องสาว
แต่หากดิชั้นจะอุปการะ ก้อต้องเป็นอย่างบุตรบุญธรรม
อย่างนั้นเหรอคะ

ถ้าดิชั้นอยากให้เด็กคนนี้เป็นลูกจริงๆ ตั้งเเต่ใบเกิดเลย
จะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

จากคุณ : SHOMSIPANG
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 54 12:08:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com