Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากปรึกษา คิดว่าจะลาออกจากงานเเล้วเรียนต่อป.โท-ป.เอกเเล้วเป็นอาจารย์มหา'ลัยอ่ะค่ะ ติดต่อทีมงาน

อยากปรึกษาค่ะ เราจบเกียรตินิยมอันดับ2จากม.รัฐที่อยู่เเถวรังสิต-ท่าพระจันทร์ เพิ่งจบตอนนี้ทำงานองค์กรนึงมาปีนึงเเล้ว +ได้รายได้จากสอนพิเศษ รวมได้เดือนนึงประมาณ 36,000

เเต่งานนี้ทำไปเเล้วเราไม่ชอบเลย คือเราไม่ชอบการทำงานบริษัทค่ะ มันหลายเหตุผล เเต่ชอบงานสอนมากกกกก คิดว่าจะลาออกจากงานเเล้วเรียนต่อป.โท-ป.เอกเเล้วเป็นอาจารย์มหา'ลัยอ่ะค่ะ

เเต่มีเเต่คนบอกว่างานสอนมันได้เงินน้อยมากนะ เพราะบ้านเราไม่ได้รวยคะ ฐานะปานกลางเเบบชนชั้นกลางทั่วไป พ่อเพิ่งเสียไป รายได้เลยลดลงไปพอสมควร เเต่ตอนนี้เราผ่อนรถให้เเม่ก็ใกล้หมดเเล้ว ที่บ้านไม่มีภาระผ่อนอะไรเเล้ว

อยากถามดังนี้ค่ะ
1.คือเราอยากรู้ว่าอาจารย์ป.เอกรายได้ประมาณไหน เท่าที่หาดูป.เอกจะได้ประมาณ 20,000ต้นๆ ความจริงโอเค ถ้าเราสามารถทำงานอื่นเสริมนิดหน่อยได้อีกซักหมื่น ก็พอสำหรับครอบครัวเรา เเม่เเละน้อง เเต่ถ้าน้อยกว่านี้ครอบครัวเราไม่ไหวค่ะ เเม่เรารายได้ก็ไม่มาก
เดี๋ยวต้องมีคนมาบอกเป็นอาจารย์อย่านึกถึงเงินเดือน อย่าเห็นเเก่เงิน เราไม่ได้เห็นเเก่เงินค่ะ ขอเเค่มีเงินเลี้ยงตัวได้ เข้าใจว่าอาจารย์ต้องเสียสละ เเต่ถ้าเสียสละเเล้วครอบครัวเราอด เเม่เราลำบากเราก็ทำไม่ได้ค่ะไม่อยากเป็นเตี้ยอุ้มค่อม เเม่เราเคยลำบากมาเเล้วตอนที่บ้านมีปัญหาการเงินจนเเม่เราเครียดมาก เราไม่อยากให้เเม่เราเป็นเเบบนั้นอีกค่ะ T T

2.คือว่าตอนเรียนป.โท ดูหลักสูตรที่จะเรียนเเล้ว มั่นใจว่าทำงานไปได้ด้วยเเน่ๆ เราลองคำนวณตอนเรียนป.โทเราจะทำงานสอนพิเศษประจำได้ ซึ่งก็โอเค เเต่สงสัยตอนเรียนป.เอกค่ะ มันหนักมากกขนาดไหน จะมีเวลาทำงานหรือสอนพิเศษไหม เเต่เราเคยอ่านผู้ประกาศข่าวหลายคนเรียนป.เอกอยู่เค้าก็ทำงานไปด้วยได้ คือ อย่างนี้ตอนเรียนป.เอกก็พอจะทำงานไปด้วยได้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : เเนน
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 54 13:36:59 A:124.122.49.254 X: TicketID:317920

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com