Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาในการทำงาน-ศึกษาต่อด้านภาษาอังกฤษครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากขอคำปรึกษาครับ

ตอนนี้ผมอายุ 26 ย่าง 27 จบปริญญาตรีเศรษฐศาสตร์(หลังจากเข้ามาเรียนจึงรู้ว่าไม่ชอบด้านนี้) ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างหัวเลี้ยวหัวต่อ

คือผมไม่ชอบงานที่ทำแต่ก็ทำแบบซังกะตายมาแล้วเกือบ 4 ปี เงินเดือนก็งั้นๆ ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไปท่าจะไม่ดี ประกอบกับมีเรื่องจุดชนวนให้คิดออกจากงาน ตอนนี้มีทางเลือกอยู่ 2 ทางคือ

1.บริษัทที่ทำอยู่มีภาคภาษาอังกฤษ เป็นการแปลข่าวจากอังกฤษเป็นไทย แน่นอนว่าค่าจ้างคงเดิม และต้องทำงานเป็นกะ(จากเดิมทำงานตามเวลาราชการ มาเป็นทำงาน 6 วัน/สัปดาห์สลับกะ) แต่ได้ฝึกการแปล

2.ออกมาทำงานpart time ซึ่งไม่มีความแน่นอน และลงปริญญาตรีราม(ใกล้บ้าน) มนุษย์ศาสตร์เอกอังกฤษไปด้วย(โทการแปลคงไม่ไหว) และมีความคิดหาทางปลดแอกจากการเป็นมนุษย์เงินเดือนไปด้วย

ส่วนตัวชอบภาษาอังกฤษเพราะคิดว่าตัวเรามีศักยภาพที่จะไปต่อด้านนี้ได้ ตอนเรียนมหาวิทยาลัยสามารถพูดอังกฤษได้คล่อง เขียนประโยคอะไรก็ไม่ติดขัด(ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ เพียงแค่ประโยคง่ายๆ ตอบข้อสอบ เรียงความเท่านั้น) แต่ตอนนี้ใช้แค่สกิลอ่านอย่างเดียว

เมื่อต้นปีก่อนได้ไปสอบTOEIC ได้ 740 คะแนน มากกว่าที่คาดไว้เยอะ แต่ตัวเองก็ยังมีจุดอ่อนอีกเยอะมาก ทำให้รู้เลยว่า TOEIC 740 ก็ไม่ได้เก่งอะไร(รู้ตัวเองดี) พูดในระดับทั่วไปคิดว่าไม่น่าจะฟื้นยาก การอ่านประโยคที่ไม่ซับซ้อนก็ยังต้องพัฒนาบ้าง(ก่อนนี้ผมเรียนแบบไม่มีหลักการอะไรเลย อ่านข่าว ท่องศัพท์ ดูanime subอังกฤษ) พื้นฐานไม่แน่น

คำถามคือ
1.ปริญญาตรีมนุษย์ศาสตร์เอกอังกฤษที่ราม หรือที่อื่นเนี่ยจบมาแล้วจะมีความสามารถด้านภาษาอังกฤษมากขนาดไหนครับ และถ้าไม่เข้าห้องเรียนจะรอดหรือเปล่าครับ?

หรือว่าควรจะtake course ที่ไหนที่โอเคบ้างครับ

2.ควรตั้งเป้าหมายในการสอบcertificateอะไรบ้าง ในระดับไหน เพื่อเป็นเป้าหมายในการวัดประสิทธิภาพตัวเองในด้านภาษาอังกฤษครับ

เพราะบางทีเจอประโยคแปลกๆ มันแปลไม่ออก หรือเจอศัพท์ที่แปลตรงๆไม่ได้ ไม่มีใครให้ปรึกษาเลย และอนาคตถ้าความสามารถไปถึงอยากลองสัมผัสงานด้านการแปลด้วยครับ

3.การฝึกฝนตัวเองอย่างถูกต้อง มันต้องเข้มขนาดไหน ทำอะไรกันบ้างครับ

ขอบคุณที่ช่วยอ่านนะครับ อาจจะเขียนงงๆไปบ้าง ^_^

จากคุณ : yuki_kaze
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 54 13:19:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com