Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปรับการสัมภาษณ์และสอบสอนที่ ม เอกชนมา 2 แห่ง ติดต่อทีมงาน

เอามาแชร์ให้อ่านกันเผื่อใครอยากเป็นอาจารย์
ขอไม่บอกชื่อมหาวิทยาลัยนะครับ ผมใช้วุฒิ ป โท ในประเทศนี่แหละครับ
มหาวิทยาลัยส่งใบสมัครออนไลน์ไป วันรุ่งขึ้นโทรมาตอนเย็นๆบอกว่าพรุ่งนี้ให้ไปสอบสอน .....ให้เตรียมการสอนไปด้วย

ลักษณะการสอบ

มีอาจารย์ 3 ท่าน สัมภาษณ์ก่อน ส่วนใหญ่ก็ถามเรื่องทำไมอยากเป็นอาจารย์ งานหนักมากนะ เงินเดือนก็น้อย แล้วก็มีพวกยกเคสมาบ้างว่าถ้ากรณีนี้เราจะแก้ไง เช่น ในห้องนักเรียนมีพื้นฐานต่างกันเยอะๆ

ถัดมาให้สอน ประมาณ 15 นาที คงจะดูน้ำเสียง ดูวิธีการนำเสนอ การนำเข้าสู่เนื้อหา โดยเตรียมสอนอะไรก็ได้ในวิชาที่เราสมัคร

เงินเดือน 2 หมื่น สอน 15 ชมต่อสัปดาห์

มหาวิทยาลัยที่ 2

อันนี้ไปสัมภาษณ์กับสำนักบุคลากรมาแล้วรอบหนึ่ง แล้วสำนักก็ส่งเรื่องไปยังคณะ วันนี้ก็ไปสอบสอนมาตอนบ่ายๆ ดิ่งตรงจากมหาวิทยาลัยแรกมาเลย ใช้เนื้อหา สไลด์ เดียวกัน

ที่นี่นั่งกันเต็มห้องเลยประมาณ 10 ท่านได้ ให้สอนก่อนเลย ให้เลือกเองว่าจะสอนเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทย ผมเลือกสอนเป็นอังกฤษ ก็มีเจ้าหน้าที่ฟังไม่ออกบ้าง 555555 ส่วนพวกอาจารย์ก็ฟังออก มีโต้ตอบแบบนักศีกษาด้วย ประมาณ 10 นาที

แล้วก็ต่อด้วยสัมภาษณ์อีกประมาณ 10 นาที เรื่องลักษณะงาน เงินเดือน ให้ผม 14,000 ผมบอกทันทีเลยว่าคงจะไม่ไหว เค้าก็อึ้งกันทั้งโต๊ะเลย ผมก็บอกไปตรงๆว่า แม้จะรู้ว่าเงินน้อย แต่ 14,000 ผมคงไม่ไหว มีต่อรองอีกบอกงั้นเป็น 15,000 ผมก็บอกว่ามันแค่ 1000 เอง (ผมขอไป 18,000 คือตอนไปสัมภาษณ์ครั้งแรกให้ใส่ว่ารับได้ต่ำสุดเท่าไหร่)

นึกว่าจะบอกให้กลับ ไม่ครับ มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่าเด๋วจะลองปรึกษาอีกที ว่าจะต่อรองกันได้เท่าไหร่ แล้วก็ให้ผมลองออกข้อสอบภาษาอังกฤษ แบบ multiple choice 10 ข้อ

ทั้งสองมหาวิทยาลัยบอกว่าอีกประมาณ 1 สัปดาห์จะติดต่อมา

จากคุณ : At Your Service
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 54 20:49:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com