Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบเกี่ยวกับทัศนคติที่คนญี่ปุ่นมีต่อคนจีนในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ได้ศึกษาประวัติศาสตร์ช่วง WWII มาพอสมควรค่ะ ได้ทราบถึงความโหดร้ายที่ทหารญี่ปุ่นทำทารุณกับคนจีนต่างๆ นาๆ เคยอ่านหนังสือของไอริส จาง บอกว่า คนญี่ปุ่นนั้นถูกป้อนทัศนคติกันตั้งแต่เด็กๆ ให้เกลียดและดูถูกคนจีน เช่นว่า คนจีนมีค่าต้อยต่ำยิ่งกว่าหมู เพราะหมูยังนำมาเป็นอาหารได้ แต่คนจีนทำประโยชน์อะไรไม่ได้เลย ทำให้ในช่วงสงครามพวกทหารจึงไม่รู้สึกผิดที่จะสังหารคนจีน เป็นต้น ส่วนตัวแล้วมีข้อสงสัยในประเด็นต่างๆ ดังนี้ค่ะ

1. ทัศนคติที่ญี่ปุ่นเกลียดและดูถูกคนจีน เกิดขึ้นได้อย่างไรและเริ่มตั้งแต่ยุคสมัยใดคะ ข้อนี้สงสัยมาก เพราะในอดีตญี่ปุ่นเองก็รับเอาวัฒนธรรมจีนมาใช้หลายอย่าง เช่น ภาษา แนวคิดแบบขงจื๊อ ฯลฯ ซึ่งก็แปลว่าญี่ปุ่นน่าจะเคยมองจีนเป็นแบบอย่างมาก่อนไม่ใช่หรือคะ

2. ทำไมคนญี่ปุ่นจึงมีทัศนคติรุนแรงแบบนี้ต่อคนจีนเพียงชาติเดียวคะ เคยดูสารคดีเกี่ยวกับเชลยในประเทศต่างๆ ที่ญี่ปุ่นเข้ายึดในสมัย WWII อย่างเช่น ในสิงคโปร์ บอกว่า ถ้าทหารญี่ปุ่นรู้ว่าเชลยเป็นคนจีน ก็จะได้รับการปฏิบัติแบบทารุณมากกว่าที่ทำกับ ชนชาวพื้นเมือง ค่ะ อีกทั้งที่ทราบมาคือในอดึต จีนเองก็ไม่เคยยึดญี่ปุ่นเป็นเมืองขึ้น ไม่เคยข่มเหง รังแกญี่ปุ่นให้เจ็บช้ำน้ำใจรุนแรง (แบบที่ญี่ปุ่นเคยทำกับเกาหลี) แล้วเหตุใดญี่ปุ่นจึงมีทัศนคติที่รุนแรงกับคนจีนอย่างกับว่าสั่งสมความแค้นมาเป็น 10 ชาติ ล่ะคะ

3. ปัจจุบันนี้คนญี่ปุ่นมองคนจีนอย่างไรคะ ยังมองว่าตนเองเป็นชาติที่เหนือกว่าอยู่หรือไม่ เพราะยุคของสงครามก็ผ่านพ้นมาเนิ่นนานแล้ว อีกทั้งจีนเองก็กำลังก้าวขึ้นเป็นประเทศชั้นนำรายใหม่ของโลกด้วยค่ะ

ปล. กระทู้นี้เกิดขึ้นเพราะความสงสัย โดยมีที่มาจากข้อเท็จจริงในประวัติศาสตร์ สมัย WWII เพียงเท่านั้นนะคะ ไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดีใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ ถ้าเห็นว่าคำถามใดเป็นประเด็นที่อ่อนไหว และอาจทำให้เกิดการโต้เถียง ก็ไม่ต้องตอบก็ได้นะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : Ice Princess
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 54 12:27:14 A:202.176.96.44 X: TicketID:095898

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com