Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ภาษาอังกฤษ ขอถามคำและวลีเหล่านี้หน่อยนะครับ PUPIL/SEMI/IN THE END ติดต่อทีมงาน

1 PUPIL ในประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาแม่

ไม่ทราบว่า เขานิยมใช้คำๆนี้หรือไม่ครับ ผมมักจะยินแต่คำว่า student

คือคำๆนี้ ผมได้รับการสอนมาตั้งแต่เด็กๆ ก่อนที่จะเจอ student อีกนะครับ

2 คำว่า semi เขานิยมอ่านออกเสียงแบบไหนมากกว่ากัน หรือว่ามันขึ้นอยู่กับแต่ละคำครับ

(ออกเสียงว่า เซมิ หรือ เซไม)

3 วลี in the end นี่ ใช้ผิดใช่ไหมครับ

ได้ยินมาจากเพลงของ linkin park

จริงๆ ต้องใช้ at the end หรือเปล่าครับ

4 waiter อาชีพนี้ในเมืองนอก เช่น อเมริกา หรือ อังกฤษเป็นยังไงบ้างครับ

เห็นในหนังฝรั่ง ตามร้านหรูๆ ดู waiter มีอายุ แต่งตัวเนี้ยบ ดูดีอ่ะครับ

5 ช่วยแนะนำ เว็บภาษาอังกฤษดีๆ สักเว็บของไทย ที่เป็นแบบ ชมรม คอมมิวนิตี้

ที่มีคนถาม แล้วมีคนเข้ามาช่วยตอบ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

คือผมไม่สามารถเข้าพันทิปโดยตรงได้ ต้องเข้าแบบ cache อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ไร้นาม
เขียนเมื่อ : 16 มิ.ย. 54 22:49:08 A:110.168.14.59 X: TicketID:300645

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com