Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาเลย์เซีย สิงคโปร์ บรูไน ติดต่อทีมงาน

ขอถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ชาติเหล่านี้ด้วยครับ

1. ทำไมสิงคโปร์ ถึงไม่ถูกรวมเข้ากับมาเลย์เซียครับ ภายหลังที่ได้รับเอกราชจากอังกฤษ..มีจุดเด่น หรือกลวิธีใด ถึงแยกออกมาเป็นประเทศได้ครับ

2. เพราะเหตุใดมาเลย์เซีย จึงไปมีพื้นที่อีกสองรัฐบนเกาะบอร์เนียวได้ครับ ไม่ทะเลาะกับอินโดนีเซียหรือ ฮอลันดาเหรอครับ

3. ทำไมเวลาเราบินจาก KL ไป ฝั่งซาราวัค ของมาเลย์บนเกาะบอร์เนียว จะต้องกรอกใบผ่านแดนที่ ตม. ใหม่อีกครั้งครับ ราวกับว่าเป็นคนละประเทศเลย ทั้งๆ ที่ก็เป็นมาเลยเซียเหมือนกันนี่ครับ

4. ประเทศบรูไนเป็นประเทศเล็กๆ แต่ทำไมจึงตั้งเป็นประเทศของตัวเองได้ครับ ในอดีตมาเลย์ หรือ อินโดไม่จ้องจะรวมพื้นที่เอาหรอกเหรอครับ..ราชวงศ์ของบรูไนมีกลยุทธ์ยังไง ถึงได้รอดพ้นจากอิทธิพลของประเทศรอบข้างได้ครับ

5. ในปัจจุบันนี้หมู่เกาะน้อยใหญ่ ของมาเลเซีย อินโด สิงคโปร์ บรูไน ฟิลิปนส์ มีเกาะไหนที่มีการอ้างสิทธิซ้อนทับกันบ้างไหมครับ แล้วเขามีการจัดการกันอย่างไรบ้างเพื่อลดความขัดแย้ง

6. ในส่วนน่านน้ำไทย มีเกาะไหนบ้างไหมครับที่มีพื้นที่ซ้อนทับกับประเทศเพื่อนบ้าน ทั้งพม่า กัมพูชา มาเลย์

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 54 02:28:29

จากคุณ : Oceanophila
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 54 02:27:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com