Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามทกท่านที่เชี่ยวชาญภาษาญี่ปุ่นหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

มีคำถามเกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นที่ได้เรียนรู้ด้วยตัวเองอ่ะครับ ตอนนี้ค่อนข้างมึนมากเลยอ่ะครับ
1.ทำไมวรรค k
-ทำไมบางคำไม่เติม " ยังออกเสียงเป็นตัว ก เลยอ่ะครับ เช่น ねこ อ่ะครับ
-ทำไมบางคำเติม " แต่ออกเป็นเสียง ง แทน ก อ่ะครับ
2.คำที่ลงท้ายด้วย すเช่น です นี่จะสะกดด้วย s(เดส) หรือออกเสียงเร็วๆว่าเดสึ ฟังคนญี่ปุ่นพูดเค้าเป็นแบบหลังแต่ทำไมอาจารย์คนไทยที่เคยเรียนเสียงเป็นแบบสะกดอ่ะครับ
3.ทำไมคำญี่ปุ่นบางคำไม่ลงท้ายด้วยสระที่ทำให้ต้องออกเสียงยาว(あ,い,う) แต่บางคำกลับออกเสียงยาวอ่ะครับ แทบจะครึ่งต่อครึ่งศัพท์เลยอ่ะครับ แล้วอย่างงี้มันแตกต่างจากการใส่ あ,い,う ยังไงอ่ะครับในเมื่อออกเป็นเสียงยาวเหมือนกัน
4.ตัว つ นี่ถ้ามีพยัญชนะอะไรตามหลังต้องสะกดหมดรึเปล่าครับ หรือว่าแล้วแต่บางคำต้องจำเอา
5.ทุกท่านมีเว็บที่ช่วยออกเสียงศัพท์ภาษาญี่ปุ่นที่เราsearchแนะนำบ้างไหมครับ พอดีผมหาไม่เจอเลยอ่ะครับ

จริงๆมีอีกหลายคำถามเกี่ยวกับการออกเสียงนี่แหละครับแต่นึกไม่ออกละ ฟังในCDของหนังสือมันไม่ค่อยตรงกับที่เรียนมาเท่าไหร่ ถ้านึกออกเมื่อไหร่จะรบกวนอีกนะครับ

จากคุณ : orpheusaa
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 54 03:06:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com