Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณลืมรูดซิป..จะบอกฝรั่งว่าอย่างไร ติดต่อทีมงาน

คือสงสัยค่ะ สงสัยมานานละความจริง แต่ยังไม่เคยเจอสถานการณ์จริง ๆ ซะที ก็เลยไม่รู้ว่าเขาพูดกันว่าไง หาไปหามา เจอคนใช้ว่า your fly is open  ไม่ทราบว่าสำนวนนี้ใช้ได้กับคนทุกระดับหรือเปล่าคะ หมายถึง เอ่อ ระดับความสนิทน่ะค่ะ  แบบคนแปลกหน้ากัน เจอกันครั้งแรก  หรือว่าเพื่อนกัน หรือเจ้านาย อะไรทำนองนั้น ใช้ได้หมดเลยไหม หรือใครมีคำพูดอะไรที่ดีกว่านั้น หรือที่ต่างออกไป รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

แล้วตามวัฒนธรรมฝรั่ง ไปบอกแบบนี้เลย เขาจะอายมากไหม หรือขึ้นอยู่กับคน หรือทางที่ดี ควรเกริ่นอะไรก่อน เผื่อวันหนึ่งเจอจะได้กระซิบถูกค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Motdktw
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 54 11:56:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com