Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

= = = = = หาเพื่อนฝึกพูดภาษาอังกฤษค่ะ = = = = ติดต่อทีมงาน

อยากหาเพื่อนฝึกพูดอังกฤษสัก 2-3 คนค่ะ สถานที่ที่เราสะดวกคือ MRTสถานี ฟอร์จูนพระราม 9, Esplanade, ห้วยขวาง, สุทธิสาร  วันเสาร์ ตอน  5  โมงเป็นต้นไปค่ะ  (ฝึกกัน 2 ช.ม.)

คือเราอยากหาโอกาสที่จะได้พูดให้มากที่สุดน่ะค่ะ ที่เราไม่ไปลงเรียน Conversation Course ก็เพราะว่าเคยเรียน AUA แล้ว(เรียนจบนานแล้ว) ตอนนั้นที่เรียนคนเยอะไปไม่ค่อยได้พูดแล้วพอ discuss ก็ยังคุยภาษาไทยกันอยู่ดี  แต่ถ้าอยากพูดเยอะๆก็ต้องเรียนแบบกลุ่มเล็กๆ ค่าเรียนก็แพงเป็นหมื่นคิดว่าแพงไปค่ะ และที่ไม่ไปฝึกกับฝรั่งเพราะเราไม่สะดวกไปข้าวสาร หรือถึงไปเราก็ไม่กล้าไปรบกวนเวลาส่วนตัวของเขา เขาอาจจะอยากเที่ยวมากกว่า

ที่มาตั้งกระทู้เพราะอยากหาเพื่อนที่มีความตั้งใจจะฝึกพูดเหมือนกัน พูดไม่เก่งก็ไม่เป็นไรค่ะขอแค่มีความพยายามตั้งใจ หรือบางคนอาจจะพูดเก่งเพราะเรียนจากต่างประเทศแล้วแต่กลับมาไม่ได้ใช้ภาษาเท่าไหร่ก็มาฝึกกันได้นะคะ ถือเป็นการช่วยกัน (อีกอย่างปีหน้าเราจะต้องสอบ  IELTS เพื่อไปเรียนต่อก็เลยอยากฝึกตั้งแต่ตอนนี้ค่ะ)

ที่นี้ตอนเราฝึกกันก็จะพูดภาษาอังกฤษอย่างเดียวนะคะ ส่วนเนื้อหาที่คุยก็เป็นภาษาอังกฤษเน้นง่ายๆทั่วไปในชีวิตประจำวัน เรียนคำศัพท์ในชีวิตประจำวัน  อ่านเรื่องสั้นพร้อมศึกษาประโยคและคำศัพท์และคุยเกี่ยวกับหัวข้อนี้ (ทั้งหมดนี้เราจะเตรียมมา) หรืออื่นๆปรับเปลี่ยนได้ตามที่อยากฝึกค่ะ แต่เราจะเน้นฝึกพูดง่ายๆที่เราใช้กันทุกวันให้คล่อง

ที่เราจำลอง class แบบนี้ก็ไม่ต่างจากเวลาที่ครูฝรั่งปล่อยให้เราพูดกันเองในห้องค่ะ เราเลยคิดว่างั้นจับกลุ่มเองไม่ต้องเสียเงินดีกว่ามั้ย

ใครสนใจลงชื่อข้างล่างและหลังไมค์มาขอ email เราจะได้คุยกันก่อนได้นะคะ

T^T อยากได้เพื่อนฝึกพูดจริงๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 26 มิ.ย. 54 22:50:46

จากคุณ : Luv~Berry
เขียนเมื่อ : วันสุนทรภู่ 54 22:49:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com