Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามแนวทางการศึกษา เพื่อเรียนต่อสาย Financial Engineering ค่ะ ติดต่อทีมงาน

จบตรี วิศวะคอม ค่ะ  math พอไปวัดไปวาได้ (เรียนได้ A นะคะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจลึกซึ้งเท่าไหร่ อาศัยทำโจทย์)

ไม่เคยเรียนวิชาสถิตินะคะ (มีแค่ calculus ค่ะ)

ทำงานมา 2 ปีกว่าละค่ะ กำลังคิดจะเรียนต่อโท  เพิ่งมารู้สึกตัวว่าไม่อยากเรียน MBA

ตอนแรกเรามองแค่การเป็นนักวิเคราะห์เศรษฐกิจและการเงิน  เลยคิดว่าจะเรียนโท เศรษฐศาสตร์จุฬา (ภาคไทยนะคะ) แขนงการเงินมหภาค
+MSc FIRM ของนิด้า ควบคู่กันไป  ก่อนจะวางแผนไปเรียนต่อต่างประเทศค่ะ (อารมณ์ว่าจะลาออกมาเรียนอย่างเดียวค่ะ เลยจะเอาให้คุ้ม)

สาเหตุที่ไม่อยากไปต่างประเทศทันที เพราะเราไม่มีพื้นฐานเลยค่ะ เราไม่มั่นใจ

หลังจากเราอ่านกระทู้เกี่ยวกับ Financial Engineering (ขอเรียก FE นะคะ) เราก็รู้สึกสนใจค่ะ ดูน่าท้าทายดี   และเริ่มตระหนักว่า math สำคัญมาก ซึ่งพื้นเราไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่

คือจะถามว่า

1. คิดว่า econ จำเป็นมั้ยคะ

2. ระหว่างที่เราคิดไว้ตอนแรกคือ econ+FIRM  เราจะเปลี่ยนไปเรียน โท สถิติ ดีกว่าหรือเปล่าคะ (จะเป็น econ+สถิติ หรือ สถิติ+FIRM อะไรประมาณนี้จะ work มั้ยคะ)  เพราะเราเริ่มกังวล skill math ของเราเองค่ะ ว่าจะไม่แน่นพอที่จะต่อ FE

3. หรือที่เราคิดมามันอาจจะผิด (หลงทาง) หรือเปล่าคะ  ถ้าอย่างไรรบกวนชี้ทางให้ด้วยค่ะ

4. พอมีช่องทางไหนที่จะหาทุนได้บ้างหรือเปล่าคะ   (ทุนเรียนต่อต่างประเทศค่ะ)

5. ถ้าได้เรียนจริง กว่าจะสำเร็จคงอีก 4-6 ปีข้างหน้า (คงอายุประมาณ 30 แล้วค่ะป่านนั้น)  พี่ๆ คาดว่าตอนนั้นความต้องการของตลาดจะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังมีปัญหากับที่บ้านนิดหน่อยค่ะ  เนื่องจากคุณพ่อคุณแม่เค้ามองไม่เห็นอนาคตในสิ่งที่เราจะเลือก (แต่เราว่าเราเห็นนะ *_* )  ประมาณว่าท่านไม่รู้จักสายงานทางนี้เลยอ่าค่ะ

รบกวนท่านผู้รู้ในบอร์ดช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ   ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ::Som-O::
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 54 00:48:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com