Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แกงมัสมั่น จากประเทศไทย อร่อยที่สุดในโลกรึนี่ ติดต่อทีมงาน

แกงมัสมั่น จากประเทศไทย ได้รับการจัดอันดับให้เป็นอาหารที่ั้อร่อยที่สุดในโลก อันดับที่ 1 โดย CNN

ติดตามอ่านเพิ่มเติมได้จาก
http://www.cnngo.com/explorations/eat/worlds-50-most-delicious-foods-067535

นอกจากนี้ยังมีอีก 3 เมนูจากประเทศไทย พ่วงเข้ามาด้วยได้แก่
อันดับที่ 8 ต้มยำกุ้ง (ขาประจำ)
อันดับที่ 19 น้ำตกหมู
และอันดับที่ 46 ส้มตำ

คำถามที่ผมสงสัยคือ แกงมัสมั่น จริงๆแล้วถือว่าเป็นอาหารไทยได้อย่างเต็มปากเต็มคำได้หรือไม่ครับ เพราะดูจากส่วนประกอบ เครื่องเทศแล้ว รวมถึงชื่อเสียงเรียงนาม กระเดียดไปทาง อาหรับ หรือ อินเดีย (ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ)

ส่วน ส้มตำ ก็เคยมีการถกไปแล้วบ้างว่า มะละกอ และ พริก ไม่ใช่พืชดั้งเดิมของไทยเรา ดังนั้นเรายังพูดได้อย่างเต็มปากเต็มคำไหมครับว่าส้มตำ เป็นอาหารไทย

ในส่วนน้ำตกหมู ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นอาหารไทยแต่ดั้งเดิมหรือเปล่า หรือถือสัญชาติลาวมาแต่เดิม

ครั้นมาถึงต้มยำกุ้ง ก็มีการยกย่องให้เป็นเมนูประจำชาติของเรามาเนิ่นนาน จนชาวต่างชาติรู้จักกันดีแล้ว แล้วสรุปว่าเป็นอาหารไทยแท้ๆหรือเปล่าครับ เพราะก็มีพริกเป็นส่วนประกอบอยู่เหมือนกัน

มาถกกันสนุกๆ นะครับไม่ได้ซีเรียสอะไร อยากทราบทัศนะคติของเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกกันเท่านั้นครับ

ท่านใดจะร่ายยาวมาตั้งแต่ อะไรคือไทยแท้ ก็ย่อมได้ครับ หรือจะไปหาคำตอบกันที่ Museum Siam  กันดีครับผม :)

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 15:44:52

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 15:39:39

จากคุณ : Oceanophila
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 54 15:38:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com