Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความอุบาทว์ของกระทรวงศึกษาพิการแห่งประเทศสารขันธ์ ติดต่อทีมงาน

หายไปหลายวันครับ
ไปตปท.มาครับ  เที่ยวประเทศสารขันธ์  อิอิ
พอดีเขาเชิญผมไปเปิดโครงการอบรมครูเรื่อง "id-plan  กับ  เตรียมรับการประเมิน..."

***ผมขอเรียนให้ทราบนะครับว่าเหตุการทั้งหมดที่ผมจะเล่าต่อไปนี้เกิดที่ประเทศสารขันธ์***
***กรุณาโปรดอย่าได้โมเมว่าเป็นประเทศไทยโดยเด็ดขาด***

ก่อนอื่นต้อง-ขอบอกก่อนครับว่า id-plan เนี่ยเขาย่อมาจากอะไร
ปกติ id ที่เราใช้กันอยู่จะหมายถึงประจำตัว เช่น id card,  id number
แต่ id-plan ที่เขาเชิญผมไปเป็นปธ.เปิดโครงการเนี่ย  ย่อมาจาก Individual Development Plan ครับ
คือเขาให้ครูทำแผนพัฒนาตนเอง  ของใครของตนนะครับ  
ก่อนจะไปเปิดผมก็ลอง search ดูว่าเขาทำกันอย่างไร  หามาได้ 10 กว่าตัวอย่าง 555
ลอกกันมาทั้งนั้น  ที่ต่างกันก็ ชื่อคนทำ ชื่อโรงเรียน งานสอนคนละวิชา-คนละแผนก  แต่เนื้อหาส่วนใหญ่คล้ายกัน
แต่แปลกที่ไม่มีฉบับไหนกล่าวถึงแผนพัฒนาสุขภาพ  พัฒนาครอบครัว  เลยสักฉบับ  (เข้าใจว่าคนทำทีแรกไม่ได้ลงไว้)
****ดีที่ไม่เจอประเภท  "เผยน่าน"  คำว่า "เผยน่าน" เนี่ยผมคิดว่าวงการครูคงรู้จักกันดีนะครับ ถ้าใครไม่รู้จักก็หลังไมค์มานะครับ

เท่าที่ถามดูเขาว่ากระทรวง..พิการ  ของเขากลัวว่าครูจะว่างมากเกินไป  เลยหาเหตุให้ทำ
พวกครูแก่ๆ ที่สอนดีๆ แต่ไม่ชอบทำงานใหม่ๆจะได้ขอ early retire เป็นผลพลอยได้อีกทาง
กระทรวงจะได้พิการสมชื่อ

มาดูเรื่องอุบาทว์ที่ผมเจอดีกว่าครับ

อุบาทว์ที่1  ปกติเวลาเราจะประเมินองค์กร  ก็จะดูที่ผลลัพธ์(ถ้าธุรกิจก็ดูกำไร-ขาดทุน-โอกาส) ดูประสิทธิภาพ  ดูความพึงพอใจของลูกค้า
โดยให้เจ้าหน้าที่ๆเกี่ยวข้องทำงานตามหน้าที่ของตนเองเต็มที่
***แต่กระทรวง...พิการของสารขันธ์เนี่ย เขาให้ผมไปเปิดอบรมครูของเขาเพื่อครูเหล่านี้จะได้มีหน้าที่ไปเตรียมเอกสาร  เตรียมงานเสนอ  ปรับปรุงบริเวณ-ห้อง โรงเรียน ฯลฯ***

***แล้วผลลัพธ์ขององค์กรมันจะดีได้อย่างไร***
***เพราะครูต้องเอาเวลาที่จะสอนนักเรียนไปทำงานเหล่านั้น***

อุบาทว์ที่2  ซึ่งผมเห็นว่ามีความอุบาทว์กว่าข้อ1 ก็คือ ผู้รับคำสั่ง  ก็คือโรงเรียนทั้งหมดของประเทศสารขันธ์ พากันก้มหน้าก้มตารับไปเตรียมการรับประเมิน  
ทั้งๆที่โรงเรียนเต็มไปด้วยแม่แบบที่จะสอนคนในชาติ  ไม่มีสักโรงเรียนเลยที่จะออกมาต่อสู้...  ต่อสู้อย่างไร  ก็
****ต่อสู้ว่าฉันอยากสอนลูกศิษย์  อยากทำหน้าที่ครูให้เต็มที่  ไม่ต้องการเสียเวลาทำงานบ้าๆบอๆที่เบื้องบนสั่ง***

ผมได้บอกที่ประชุมว่าคุณครูควรจะ.............(เติมเอาเองนะครับ)
และผู้จัดเขาคงเชิญผิดคนมาเป็นประธานเปิดโครงการเพราะโดยความจริงแล้วผมไม่อยากให้คุณครูต้องมาเสียเวลาทำเรื่องทั้ง 2 เรื่องในโครงการนี้เลย  

----กระทู้นี้ผมต้องขออภัยที่จะไม่ได้เข้ามาดูแลกระทู้เท่าที่ควรนะครับ  เพราะงานรัดตัวจริงๆ----

----และต้องขออภัยด้วยที่ใช้คำแรง  (อุบาทว์) เพราะผมหาคำที่เหมาะสมกว่านี้ไม่ได้ (อ่อนภาษาครับ)

----ถ้าครูในประเทศสารขันธ์มาอ่านเจอ  จะโกรธผมเนื่องจากข้อความใน อุบาทว์2  ก็จำเป็นครับ  เพราะท่านไม่ได้ออกมาต่อสู้จริงๆ----
----ทั้งๆที่คราวที่แล้วที่ผมไปเยือนประเทศของท่าน  พวกท่านหลายคนก็เคยบ่นให้ผมฟังเรื่องการประเมิน  และยังบอกผมว่า "ประเมินที่เด็กดีกว่า"

----------โชคดีจงมีแด่ท่านผู้อ่านครับ----------

จากคุณ : ครับผม
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 54 23:18:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com