Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิดีโอและภาพซ้อมย่อยขบวนเรือพระราชพิธีครั้งสุดท้ายครับ{แตกประเด็นจาก K11123794} ติดต่อทีมงาน

ในกระทู้ผมจะรวบรวมภาพจากการซ้อมย่อยครั้งที่ 6 ครั้งที่ 7 ไว้ด้วยกัน เดี๋ยวจะงงว่าทำไมถึงไปหลายๆที่ได้ในเวลาใกล้เคียง จากการที่ผมได้ลองแล้วไม่สามารถนั่งวินตามไปดักถ่ายขบวนเรือได้จริงๆ จึงมีภาพจากทั้งสองวันมารวมกันครับ

เริ่มต้นจากวิดีโอก่อนครับ ผมได้รวมรวมภาพตั้งแต่การนำเรือออกจากอู่ การซ้อมที่ท่าวาสุกรี การเข้าฉนวนน้ำท่าวันอรุณครับ

ในช่วงเห่เรือผมยังไม่ว่างทำซับไตเติ้ลเข้าไปนะครับ

ช่วงสวะเห่หรือเห่จบขบวนเรือ โดยปกติจะมีบทเห่ตามนี้ครับ
ช้าแลเรือ      (เฮ เฮ เฮ)
เฮโฮ้ เฮโฮ้     (เฮโฮ้ เฮโฮ้)
เฮโฮ้ เฮเฮ     (เฮโฮ้ เฮโฮ้)
เจ้าเอ๋ยก็พาย    (พี่ก็พาย)
พายเอ๋ยพายลง   (พายลงให้เต็มพาย)
โอ้ละเห่เห      (โอ้เห่ เฮ เฮ เฮ)
โอ้เห่มารา      (โอ้เห่มารา โอ้เห่มารา)
โอ้เห่เจ้าคะ      (โอ้เห่เจ้าคะ  มาระไชโย)
ศรีชัยแก้วพ่อเอ๋ย  (ชัยแก้วพ่ออา เฮ)

จะเริ่มโดยช้าแลเรือ และจบด้วยศรีชัยแกล้วพ่อเอ๋ยทุกครั้งครับ ส่วนบทอื่นๆแล้วแต่พนักงานเห่เรือเห็นสมควร พนักงานเห่เรือจะต้องคำนวณด้วยตัวเอง ว่าเรือพระที่นั่งเหลือเวลาดขนาดไหนจะเข้าถึงท่า น้ำแรงแค่ไหน บทจะสั้นจะยาว การลากเสียง จึงขึ้นอยู่กับความแรงของน้ำและระยะทางที่เหลือครับ จะสังเกตได้ว่าวิดีโอในกระทู้ก่อนหน้านี้ ช่วงบทจบจะยาวกว่าในครั้งนี้ครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 01:43:07

จากคุณ : C.H.A.I.N.A.R.A.I
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 23:16:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com