Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Macrobioticdกับแพทย์จีน รบกวนถามคุณ fortuneteller กับผู้รู้ทุกท่าน หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่นอกเรื่องครับ//เรารักประเทศไทย2
(เป็นแค่บัตรผ่าน ส่งข้อความไม่ได้อะครับ)

คืออยากถามเรื่องการกินอาหารแบบ แม็คโครไบโอติกส์ ครับ
ได้อ่านมาจากหลายๆกระทู้ของคุณ fortunetellerแล้วรู้สึกสนใจมากครับ

ผมเป็นคนสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงครับ
เป็นทั้งโรคกระเพาะ วุ้นในลูกตาเสื่อม สายตาสั้น ฟันก็ไม่แข็งแรงครับ

ผมเป็นคนเลือกทานอาหารมากนะครับ เวลาซื้ออะไรทานก็ดูเปอร์เซนต์โภชนาการ เลือกทานแต่ของดีๆ
เวลากินข้าวที่โรงเรียน สมมติเป็นข้าวราดแกง
ก็จะสั่งที่ชอบหนึ่งอย่าง บวก ผัก อีกสองอย่าง ประมาณนี้อะครับ
แต่ผมเป็นคนไม่ชอบออกกำลังกาย ครับ แย่มากๆเลย

ตอนนี้ผมเรียนแพทย์แผนจีนอยู่ที่ประเทศจีนครับ
ได้อ่านบทความของคุณ แล้วมาดูกับตำราที่เรียน
ตรงมากๆๆเลยครับ (Wu Xing )
กินน้ำตาลมาก มีผลทำให้ไตเป็นโรค
(น้ำตาลคือรสหวาน =คือธาตุดิน ส่วนไตคือธาตุน้ำ --ธาตุดินข่มธาติน้ำ)
(เกลือ=รสเค็ม=ธาตุน้ำเหมือนกับไต ทานมากก็ทำให้ไตเป็นโรค)
(ความกลัว เป็นธาตุน้ำหมือนกับไต กลัวมากเกิน ก็ทำให้ไตเกิดโรคได้ครับ)
ส่วนตัวก็หลงไหลในแพทย์แผนจีนอยู่แล้ว
พอมาเจอเรื่องแมคโครไบโอติกส์ ก็คิดว่าใช่ และรักษาได้จริงครับ

ปกติผมก็ทำกับข้าวทานเองอยู่แล้ว ที่หออะครับ
(อยู่กับเมทที่เป็นมุสลิมเหมือนกันครับ)
กับข้าวก็ไม่ใช้น้ำมันเลย ใส่น้ำแทน เครื่องปรุงรส มีเกลือ น้ำตาล ซีอิ๊ว น้ำมันหอย ซึ่งใส่น้อยมากๆๆ
ส่วนข้าว ก็หุงข้าวสาร(ขาว)ไทย ทานครับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า
การที่จะกินแบบไมโครไบโอติกส์ให้ได้ครบทุกมื้อ
เป็นเรื่องยากมากๆครับ
เพราะ
หนึ่ง ผมเป็นแค่นักศึกษาไม่มีกำลังซื้อของแพงๆ
สอง อยู่ต่างประเทศ ก็ไม่รู้ว่าจะไปหาของได้ที่ไหน ที่มันออแกนิคจริงๆ
สาม ร้านอาหารแม็คโครไบโอติกส์ หายากมากครับ
สี่ ถ้าไปข้างนอก แน่นอนว่าไม่ได้กินแน่ๆครับ

เลยอยากให้คุณfortuneteller ช่วยแนะนำเมนูอาหารแม็คโครไบโอติกส์ ที่ทำได้ง่ายๆ หาของได้ง่ายๆ ราคาไม่แพงมาก และที่ทานได้บ่อยๆ
และก็พวก ของว่างทานอะไรดีครับ
(ตอนนี้เลิก นม เนย ชีส ของโปรดแล้วครับ )
คนจีนดื่มนมน้อยนะครับ คคหสต ตามตู้แช่ส่วนใหญ่จะเป็นพวกชามากกว่าครับ

และก็อยากได้หลักคร่าวๆเกี่ยวกับแม็คโครไบโอติกส์หน่อยครับ
คือไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ และอีกนานกว่าจะกลับไทย(ว่าจะไปซื้อหนังสือที่ร้านเลมอนฟาร์มที่คุณfortunetellerแนะนำอะครับ)

ขอบคุณมากครับ

ปล. เป็นแฟนคลับของคุณfortuneteller มาพักนึงแล้วครับ
(ตอนนี้ก็อยากพัฒนาภาษาอังกฤษ ก็ไปซื้อ side by sideมาแล้วครับ)

ปล สอง สมาชิกห้องสมุดท่านอื่นที่มีความรู้เรื่องแมคโครไบโอติกส์ก็รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ

ปล สาม ขอโทษที่ตั้งกระทู้นอกเรื่องครับ

จากคุณ : DekSuan
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 54 16:29:42 A:210.38.110.198 X: TicketID:332988

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com