Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องต่อปริญญาโท นิติศาสตร์ หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมเพิ่งจบนิติศาสตร์มา และคิดจะต่อปริญญาโทครับ  เพื่อสอบผู้ช่วยสนามเล็กด้วยครับ กำลังๆดูอยู่แต่ยังไม่แน่ใจว่าที่ไหนดี  อยากต่อของ มธ. หรือฬ ส่วนตัวอยากเรียน ด้านกฎหมายธุรกิจครับหรือการค้าระหว่างประเทศครับ แต่สงสัยเรื่องวิชาที่ลงเรียนเพื่อสอบผู้ช่วยหรืออัยการด้วย เพราะเห็นว่ามีวิชาบังคับที่ต้องลงก็เลยสงสัยว่า
1.ผมต้องลงวิชาที่เขาบังคับมาตามนี้คือ
1.1 กฎหมายอาญา
1.2 กฎหมายแพ่ง ลักษณะสัญญาและลักษณะละเมิด
1.3 กฎหมายลักษณะพยานหลักฐานหรือ กฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา หรือ กฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง หรือกฎหมายล้มละลาย
1.4 กฎหมายแพ่งลักษณะใน กฎหมายแพ่งและพาณิชย์2 ลักษณะ หรือ 1 ลักษณะ กับ กฎหมายพิเศษที่เขาระบุไว้ ดังนี้ใช่ไหมครับ
2.แล้วถ้าผมเลือกสาขาการค้าระหว่างประเทศ แล้วผมก็เลือกวิชาตามที่เขากำหนดไว้ใช่ไหมครับ
2.ระยะเวลาหลักสูตรการศึกษามีบังคับอะไรรึเปล่าครับ
3.แล้ววิชาที่ลงของผู้ช่วย กับอัยการเหมือนกันไหมครับ
4.หลักสูตรการศึกษาของ มธ. แบ่งเป็น 2 แผน คือ
แผน  ก  เป็นหลักสูตรที่มีการศึกษารายวิชาและวิทยานิพนธ์
แผน  ข  เป็นหลักสูตรที่มีการศึกษารายวิชาและศึกษาวิชาการค้นคว้าด้วยตนเอง 6 หน่วยกิต

ต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณครับมากครับ

จากคุณ : Mr.GameZ
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 54 18:24:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com