Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึง หนุ่มเมืองจันทร์ (มติชน) ติดต่อทีมงาน

ผมไม่รู้ว่าคุณหนุ่มเมืองจันทร์ จะเข้ามาอ่านรึป่าวนะครับ ถ้าใครรู้จักก็ฝากบอกเขาทีครับ

ผมเป็นแฟนประจำของหนุ่มเมืองจันทร์อย่างเหนียวแน่นมากครับ จริงๆอ่านมติชนมาเป็นสิบๆปีแล้วครับ ในมติชน ชอบนักเขียนอยู่2คน คือ เกจินู๊ด นิวัต กองเพียร (เลิกเขียนไปแล้ว) อีกคนคือ หนุ่มเมืองจันทร์  

งานพ็อกเก็ตบุ๊กของคุณตุ้ม ก็ซื้อทุกเล่ม แม้แต่ทักษิณ อัศวินคลื่นลูกที่3 ก็ซื้อเพราะคนเรียบเรียงคือ สรกล  

ทุก3วัน ก็ติดตามคอลัมน์ markiting ของคุณตุ้ม ในประชาชาติธุรกิจ

ที่พูดมาทั้งหมด แค่อยากจะบอกว่า ผมติดตามงานเขียนของคุณหนุ่มมาตลอด และปีกว่าๆมานี้ ผมเห็นการเปลี่ยนแปลงแนวทางการเขียนอย่างชัดเจน ในคอลัมฟาสต์ฟู๊ดธุรกิจ  

ผมรู้สึกว่า หนุ่มเมืองจันทร์ อยากจะเป็น นิ้วกลม2
หรือไม่ก็ต้องได้รับอิทธิพลจากงานเขียนของนิ้วกลม

*นิ้วกลม คือ นักเขียนรุ่นใหม่ที่กำลังได้รับความนิยมอย่างสูงจากวัยรุ่น ด้วยงานเขียนแนว Feel good ปัจจุบันเป็นนักเขียนที่ Hot ที่สุดของค่าย

คอลัมฟาสต์ฟู๊ดธุรกิจทุกวันนี้ ไม่เหมือนเดิม เสน่ห์ในแบบเดิมๆหายไปหมดแล้ว ถ้าใครไม่เชื่อ ลองไปเปิดตู้หนังสือแล้วหยิบพ็อกเก็ตบุ๊คฟาสฟู๊ดฉบับรวมเล่มมาอ่านตั้งแต่เล่มแรกจนถึงเล่มปัจจุบัน จะรู้ว่าเปลี่ยนไปมาก

เล่มที่ดีที่สุด คือเล่มที่หน้าปกเป็นรูปส้ม ผมจำไม่ได้ว่าเล่ม3หรือ4

คอลัมฟาสฟู๊ดธุรกิจ ได้รับความนิยมตรงที่ ธีมของเนื้อหาเป็นเรื่องของธุรกิจ การตลาด แต่นำมาเล่าให้อ่านได้ง่ายๆ สนุก แทรกอารมณ์ขัน อ่านแล้วได้สาระ  

แต่...

คอลัมฟาสฟู๊ดธุรกิจในวันนี้ ผมขออภัยที่ต้องพูดแรงๆ คือมันไม่ได้มีสาระอะไรเลย พูดง่ายๆว่า ไร้สาระ

หนุ่มเมืองจันทร์ ไม่มีทางเขียนแนว feel good สู้นิ้วกลมได้
แต่ นิ้วกลมก็ไม่มีปัญญาเขียน แนวธุรกิจย่อยง่ายๆแบบหนุ่มเมืองจันทร์เหมือนกัน

ผมไม่รู้ว่า คุณโฟกัสไปที่ผู้อ่านกลุ่มไหน แต่ผมพนันได้ว่าคนที่ชอบงานเขียนของคุณในปัจจุบัน คือวัยรุ่น ไม่ใช่ผู้อ่านกลุ่มเดิมอีกต่อไป

คุณเขียนแบบนี้เพราะอยากได้แฟนผู้อ่านเป็นกลุ่มวัยรุ่นรึป่าว ผมไม่รู้นะ
แต่มันผิดคอนเซปของคอลัมน์ไปนานมากแล้ว 52ชิ้นงานที่ผ่านมาใน1ปี มีถึง10ชิ้นรึป่าว ที่คนอ่านได้สาระ เกร็ดความรู้ด้านการตลาด ,ธุรกิจ เหมือนเมื่อก่อน  

การที่คุณหลุดคอนเซป ก็เท่ากับทรยศต่อคนอ่านครับ ผมยกตัวอย่างง่ายๆ เหมือนคุณทำนิตยสารรถ แต่เนื้อหาข้างในเป็นเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องรถ พอจะเห็นภาพไหมครับ

คนที่รออ่านฟาสต์ฟู๊ดธุรกิจ เขาก็ตั้งใจอ่านเอาเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเรื่องการตลาด เรื่องธุรกิจ ในแบบที่ย่อยง่ายๆ

คนที่รออ่านคำผกา เขาก็ตั้งใจอ่านเรื่องการเมือง
คนที่รออ่านนิธิ เขาก็อยากอ่านการวิพากษ์สังคม
คนที่รออ่านพิพัท เขาก็จะอ่านเรื่องเครื่องเสียง

แต่ทุกวันนี้คอลัมน์ฟาสต์ฟ๊ดธุรกิจ ใครตอบได้บ้างว่าเป็นคอลัมน์เกี่ยวกับเรื่องอะไร  เกี่ยวกับธุรกิจแค่ชื่อคอลัมน์เท่านั้น เนื้อหาไม่รู้ว่าเขียนเรื่องอะไร  

คุณไม่แคร์แฟนๆที่ติดตามคุณมาตั้งแต่ต้น คุณแคร์แค่ว่างานหนังสือคนจะมาต่อแถวขอลายเซ็นคุณเยอะไหม คุณเลยเขียนเรียกเรทติ้ง โดยเขียนแต่เรื่องไร้สาระ เรื่องเบาๆ เรื่องโลกสวย เขียนเหมือนพวกประดิษฐ์สเตตัสในเฟสบุ๊คเพื่อให้คนมากดไลค์  

งานเขียนในปัจจุบันของคุณ ผมขอเรียกมันว่างานเขียนแบบ Big Cleaning Day Together we can

ผมเข้าใจว่าวัยรุ่นปัจจุบัน(ส่วนมาก) ชอบอ่านอะไรง่ายๆ ชอบอ่านอะไรที่มันโลกสวย ไร้สาระ งานของนิ้วกลมถึงได้ติดตลาด ถ้าวิเคราะห์ไปลึกๆแล้ว เนื้อหาไม่มีแก่นสารอะไรเลย นั่งจินตนาการมองนั่นโน่นนี่แล้วก็เขียนออกมา  เพ้อๆไปเรื่อยๆ  แต่คอนเซปงานของเขามันเป็นแบบนั้น อันนี้ก็ไม่ว่ากัน

พักหลังมานี้ ผมสังเกตว่าคุณเขียนงานออกมาเพื่อให้คนอ่าน อ่านแล้วชอบในตัวคุณ  ไม่ใช่ชอบในงานเขียนของคุณ

ที่ผมเขียนกระทู้นี้ จุดประสงค์หลักๆคือ
คนที่เขียนเรื่องการตลาด ธุรกิจ ให้อ่านได้ง่ายๆ มีไม่เยอะนัก แล้วคุณตุ้มก็เป็นคนที่มีความสามารถตรงนี้ ทำไมไม่เขียนงานให้คนอ่านแล้วได้ความรู้ ได้สาระ เหมือนที่ผ่านๆมา ทำไมกลับเขียนในสิ่งที่นักเขียนรุ่นใหม่ๆเขาเขียนกัน  คือพอจับไปที่เนื้อหาแล้วมันกลวง มันไม่มีอะไรเลย

ผมแค่อยากอ่านคอลัมน์ฟาสต์ฟู๊ดธุรกิจแบบเดิม งานเขียนในอดีตของคุณมันไม่ล้าสมัย อีก10ปีหยิบมาอ่านเป็นกรณีศึกษาทางธุรกิจก็ได้  

แต่งานเขียนแบบนิ้วกลม หรือ แบบที่คุณเขียนอยู่ในปัจจุบัน มันเป็นงานเขียนแบบแฟชั่น อีก10ปี ก็ไม่ต่างจากขยะ

เหมือนเมื่อ10ปีก่อน นักเขียนที่เรียกตัวเองว่าพวกอินดี้ ก็ผลิตงานออกมามากมาย ผมเลยไม่เคยรู้สึกแปลกใหม่กับงานของนิ้วกลม เพราะก่อนหน้านั้นมันก็มีออกมากันเกลื่อน แต่ช่องทางการนำเสนอมันแคบ คนเลยไม่ค่อยรู้จัก
จะมีดังมากๆคนเดียวคือ ปราบดา หยุ่น แต่ทุกวันนี้งานเขียนของเขาแทบไม่มีใครพูดถึง

สุดท้าย ผมอยากบอกคุณว่า คุณเขียนแบบเดิมน่ะดีแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณยังจำมันได้อยู่รึป่าว

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 54 21:31:56

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 54 09:12:12

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 54 09:06:06

จากคุณ : อุราฮาร่า
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 54 00:47:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com