Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ ความเห็นว่า จำเป็นขนาดไหนที่อาจารย์ต้องจบ ดร. ครับ ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตตั้งกระทู้หน่อยนะครับ

ผมเองตอนนี้เป็นอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง เพิ่งผันตนเองมาเป็นอาจารย์ได้ไม่ถึงปี ตอนนี้รู้สึกกดดันเล็กๆเหมือนกันว่า ไม่ได้จบเอก และ ตรี โท ก็ไม่ได้จบเมืองนอก

ผมจบ ตรี โท ภาษาอังกฤษ ในประเทศ ไม่ได้เก่งไรมาก ปัจจุบันนี้ยังมาเก็บเกี่ยวความรู้ภาษาอังกฤษจากห้องนี้บ่อยๆ ตอนเรียน ตรี โท ก็อยู่ในระดับดี ก่อนมาเป็นอาจารย์ ทำงานด้านธุรกิจต่างประเทศ กับบริษัทฝรั่งมา 14 ปี แล้วก็ผันมาเป็นอาจารย์ ภาคภาษาอังกฤษธุรกิจ

วิชาที่สอน มี ภาษาอังกฤษ พื้นฐานที่อยู่หมวดการศึกษาทั่วไป และวิชาเอกทางด้านภาษาอังกฤษธุรกิจ อีกเทอมละ 2 ตัว

ผมคิดว่าเนื้อหาวิชาที่สอน ระดับปริญญาตรี กับความรู้ที่ผมมี ก็สอนได้สบายๆ ผมมองว่าอยู่ที่เทคนิค วิธีการมากกว่า ว่าทำไงให้นักศึกษามีความมั่นใจ สื่อสารได้

แต่ สิ่งที่ผมรู้สึกอยู่ คือ มีความรู้สึกว่า บรรดาอาจารย์ ทั้งภายในและภายนอก มักจะให้ความสำคัญกับคนจบ ดร จากนอกมากกว่า หลายๆครั้ง เวลาผมเจออาจารย์อื่นๆ นอกสาขา มักจะถามผมประโยคแรกว่า

" จบจากประเทศอะไรมา" เหมือนคาดหวังคำตอบว่า จบจาก อเมริกา อังกฤษ ไรทำนองนั้น

ผมก็ตอบแบบเขินๆอายๆ ว่า จบแค่โทในประเทศ ครับ

อยากฟังคอมเมนต์ ท่านๆทั้งหลายว่าจำเป็นไหม ที่เราต้องจบ ป เอก

ตอนแรกๆผมก็เฉยๆนะ เพราะคิดว่าระดับวิชาทีสอนก็ไม่ได้สอนระดับป โท
แต่ตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกนิดๆเหมือนกัน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 54 10:14:51

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 54 10:11:29

จากคุณ : At Your Service
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 54 09:54:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com