Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทําไมช่วงที่ ราชวงศ์ฮั่นของจีนอ่อนแอ โกคูรยอ ถึงไม่ยกทัพมาพิชิตจีนในตอนนั้นให้เรียบร้อยครับ ติดต่อทีมงาน

ทําไมช่วงที่ ราชวงศ์ฮั่นของจีนอ่อนแอ โกคูรยอ ถึงไม่ยกทัพมาพิชิตจีนในตอนนั้นให้เรียบร้อยครับ

ในสมัย พระเจ้าจูมง (สงสัยอยู่ว่าทําไมถึงไม่ได้อวยพระนามให้เป็น มหาราช) เข้าใจว่าโกคูรยอ กําลัง

เริ่มต้นสร้างแคว้น ยังไม่เข้มแข็ง ทั้งประชากร และกําลังทหาร  ทําได้แค่เพียงป้องกัน และทวงคืน

คงไม่พร้อมที่จะรุกรานดินแดน "ตงง้วน"   เช่นเดียวกับ สมัยพระเจ้ามูยุล ที่ยังรบกับ นังนัง กับ ชนเผ่าอื่น ๆ

แต่หลังจากนั้น ราชวงศ์ฮั่นตะวันออก แบ่งเป็นสามก๊ก  โกคูรยอ อยู่ติดกับ เว่ยก๊ก น่าจะฉวยโอกาสช่วงนี้ได้บ้าง

หรืออย่างสมัย พระเจ้าโกกุยาง ที่ทรงส่งโอรส คือ พระเจ้าควางแคโทมหาราช ไปรบกับจีน สมัยราชวงศ์เหนือ ใต้  ถ้าโกคูรยอ

รักษาโอกาสบุกต่อน่าบุกไปได้ไกลกว่านี้นะครับ  ( เสียดายที่ พระเจ้าควางแคโทมหาราช ทรงสวรรคตขณะพระชนม์ได้ 39 พรรษา)

จากคุณ : เจ้าเมืองบูรพา
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 54 10:04:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com