Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ แนวคิดเรื่องGender ครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมกำลังหาข้อมูลครับครับ เกี่ยวGender บทบาทเพศ ชายและหญิง เพศที่สามตามที่บ้านเราคุ้นปาก

มีทฤษฏีอะไรบ้างครับ ที่เรานำมาอธิบาย บทบาทของ ชาย และ หญิง และ เพศที่สาม
ที่ผมค้นมา คือ Judith Butler กล่าวถึง Queer theory และ feminist
อีกคน ที่อ่านเจอ Michael Foucault นี่ เขามาทาง feminist หรือ queer ไหมครับ รบกวนถามผู้รู้ครับ

แล้ว ทฤษฏีอะไรครับที่จะเอา อธิบายเพศชาย มันคือ Mascilinity ป่ะครับ ผมพยายามหา แต่ยังมองภาพไม่ออกอ่ะครับ มันมีไหมอ่ะครับ แล้วมันเป็นของใคร

รบกวนทา่นผู้รู้ ช่วยแนะนำหนังสือ และนักคิด ทฤษฏีที่จะนำมาอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Paulncl
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 55 03:42:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com