Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

expensive อิคซเพนซิฟว คำที่คนไทยรวมถึงฝรั่งส่วนมากมักอ่านผิด ติดต่อทีมงาน

expensive อิคซเพนซิฟว
excited อิคซไซทิด

ได้มีโอกาสเรียนกับอาจารย์ที่จบเคมบริดจ์มา ปรากฎว่าอาจารย์เขาก็อ่าน ex ว่าเป็น อิคซๆๆๆๆ แล้วก็มีผู้เรียนคนหนึ่งยกมือถามว่า มันอ่านว่า เอ็กซ ไม่ใช่หรอ อาจารย์ก็ตอกกลับเลยว่า 'เอ็กซ ที่พวกเธอ ๆ อ่านกันน่ะ มันผิดหลักโฟเนติคส์'

ทีนี้เมื่อวาน ผมก็ไปคุยกับฝรั่งครับ 55 ผมก็ อิคซเพนซิฟว เต็มที่เลย ปรากฎว่าฝรั่งก็ตำหนิว่า มันต้องอ่าน เอกซเพนซิฟว ต่างหาก ก็เลยต่อสายให้อาจารย์ไทยที่จบเคมบริดจ์คนนั้นเถียงกะฝรั่งเรื่องนี้แหละครับ ปรากฎว่าฝรั่งยอมแพ้ 55 อาจารย์บอกว่า 'ก็ฝรั่งคนนั้นไม่ได้เรียน phonetics มาหนิ' ผมก็ยิ่งรู้สึกชื่นชมอาจารย์ท่านนี้มากเลยครับ

เลยอยากถามว่า ex ทั้งหลาย example exaggerate ฯลฯ ทุกคำที่ขึ้นต้นด้วย ex ต้องอ่านว่า อิคซ หมดเลยใช่ไหมครับ? มีคำไหนยกเว้นว่าต้องอ่านว่า เอ็กซ ไหม?

ปล. แต่เวลาไปพูดไปอ่านที่ไหนที่ไหนคนเขาก็จะมองเราแปลก ๆ คงคิดว่าเราพูดผิด  แต่จริง ๆ มันถูกต้องตามหลัก phonetics เลยจ้า อิอิ 

แก้ไขเมื่อ 05 ม.ค. 55 21:53:02

จากคุณ : ผมจะอยู่เพื่อคุณสองคน
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 12:49:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com