Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์สอบ TOEIC ครับ ติดต่อทีมงาน

คือเพิ่งทราบว่าตอนไปสัมภาษณ์ฝึกงานอาจจะต้องใช้คะแนนตัวนี้ เลยเพิ่งไปหาข้อมูลมาว่ามันคืออะไร

ผมไปหาข้อสอบออนไลน์มาลองทำส่วนของพาร์ตการฟังดู (กลัวพาร์ตนี้นี่แหละ)
http://www.english-test.net/toeic/
อยากได้ความเห็นจากคนเคยสอบว่าข้อสอบด้านบนระดับความยากพอกับของจริงมั้ย?

อีกอย่างที่ทำให้กังวลคืองงว่าตอนทำข้อสอบจริงเขาจะเปิดเทปให้เราฟังหรืออะไรยังไง
คือผมไม่เคยสอบอะไรที่ต้องใช้การฟังในการทำมาก่อนเลยครับ เขาจัดการกันยังไง?

คือเขาจะเปิดให้เราฟังแบบไม่หยุดเลยหรือเปล่า ฟังซ้ำไม่ได้นี่เข้าใจได้
แต่เราสามารถกดหยุดได้ตลอดเวลา หรือมีสิทธิ์แค่เลือกว่าจะเริ่มฟังคำถามใหม่เมื่อไหร่?
โดยเฉพาะพาร์ตสุดท้ายที่เล่าเรื่องยาวๆ แล้วมีคำถาม 3 ข้อนั่นอ่ะครับ
พาร์ตนี้ผมอ่านคำถามไป ฟังไป ก็มั่วเลย จับใจความลำบากมาก
ไปหาคำแนะนำบางทีก็ไม่ได้บอกว่ายังไง เหมือนกับว่าเราอ่านคำถามก่อนได้
แล้วค่อยเริ่มฟังคำถาม หรืออะไรยังไง ไม่เข้าใจเลยครับ

ได้ยินมาว่าผมควรจะทำให้ได้คะแนนสัก 500-600 มันเป็นคะแนนที่ยากหรือเปล่าครับ
ผมเคยสอบแต่ TU-GET ถ้าเทียบข้อสอบพาร์ตที่ไม่เกี่ยวกับการฟังแล้ว อันไหนยากกว่ากัน
ตอนผมทำ TU-GET ผมได้คะแนน 600 (อ่าน 360 อื่นๆ 240)
แต่เรื่องของเรื่องคือ 240 นั่นผมมั่วแหลกครับ มันฟลุ๊กจริงจัง ทำไม่ได้เหมือนกัน = ="

พาร์ตการอ่านทำทันยากจริงหรือเปล่า? ผมวางแผนจะอ่านพาจเสจก่อน
เพราะเป็นคนทำข้อสอบช้าอยู่แล้ว แกรมม่านี่เกลียดมาก เก็บไว้หลังๆ เลย

แล้วใครมีคำแนะนำในการทำข้อสอบนี้ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะครับ
แกรมม่าควรจะเน้นเรื่องไหน อะไรยังไง
เห็นราคาค่าสอบแล้วก็ไม่กล้าไปสอบทิ้งสอบขว้าง ทำออนไลน์ไปก่อน

จากคุณ : I wish I could...
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 55 16:39:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com