Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มัธยมศึกษาตอนปลาย วิชาเรียนเยอะเกินไปไหม? ติดต่อทีมงาน

ไม่ทราบว่าผู้ใหญ่ในบ้านเราคิดอย่างไรนะครับ
แต่สำหรับผมเป็น นร.มัธยมปลาย คนนึง ในต่างจังหวัด ผมต้องเรียน ถึงสัปดาห์ ละ 18 วิชา (ยังไม่นับรวมวิชาแนะแนว ชุมนุม กิจกรรมคุณธรรมจริยธรรม)
ผมต้องเรียนวันละ 9 ชั่วโมง

โดยผมมองว่าวิชา ที่นำมาให้ม.ปลายสายสามัญเรียนนั้นเกินความจำเป็นมากเกินไป เพราะ ในส่วนของวิชาดนตรี สุขศึกษา ธุรกิจ ต่างๆนาๆ และวิชาอื่นๆอีกมากมายที่มันไม่ค่อยจำเป็นสำหรับการเตรียมเข้ามหาวิทยาลัย

ในการเตรียมวิชา ดนตรี หรือวิชาเสริมอื่นๆ นั้น เพียงถึงชั้น ม.ต้น ก็พอแล้ว

ผมไปดูหลักสูตรการเรียนของสิงคโปร์ แล้ว ผม มานั่งคิดในใจ สิงคโปร์ ม.ปลาย หรือ ที่ต้องสอบ O Level ของเค้าเข้าไป เรียน แค่ 5 วิชา เท่านั้นเอง คือ คณิต วิทย์ อังกฤษ จีน สังคม(หรือบัญชี)

แต่การศึกษาเขามีประสิทธิภาพกว่าไทยมาก ที่พยายามยัด เยียดวิชาต่างๆ เข้ามา ทำให้เด็กเครียด และอีกอย่าง วิชา ที่มีงานเข้ามาเยอะๆก็มาจากวิชาที่ไม่มีความจำเป็นเหล่านั้น ผมเรียนในสายวิทย์ คณิต เชื่อไหมครับ วิชา เคมี ฟิสิกส์ ชีวะ คณิต อังกฤษ เค้าแทบไม่ให้ งานเลย อย่างมากมีแค่การบ้าน แต่วิชาที่ให้ทำ รายงาน โครงงาน กลับกลายเป็น โลกศึกษา ศิลปะ ธุรกิจ งานบ้าน พละ

ไม่เข้าใจความคิดของผู้ใหญ่ครับ จ้องแต่จะยัดให้เด็กเรียน แถมยังจะมีการเพิ่มวิชา เข้ามาเรื่อยๆอีก เห็นเด็กเป็นปลากระป๋องรึไงครับ?

จากคุณ : Mr.JoeyKun
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 55 11:18:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com