Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเก่งอังกฤษ ต้องเริ่มจากการ paraphrase ให้เป็นครับเพื่อนเพื่อน ติดต่อทีมงาน

ผมสังเกตการเรียนรู้ด้วยตัวเองที่ดีที่สุดคือ การ paraphrase ครับ  ไม่ใช่การท่องศัพธ์  

1  บันไดเลื่อน escalator ถ้าคิดไม่ออก ลองใช้คำว่า moving stairs, stairs that move, บันไดที่มันเคลื่อนที่ตลอดเวลา  มันจะเป็นการสร้างมิติและทักษะในความพยายามสื่อสารของเรา

เสร็จแล้วจะมีคนบอกเองว่า อ้อ มันคื escalator นะ  ทีนี้เราจะจำ

เอามาฝากแค่นี้นะครับ ถ้าใครสนใจลองไปคิดเป็นการบ้านสนุกสนุก เพราะ ผมสอนคนด้วยวิธี paraphrase มาหลายรายแล้ว

จากคุณ : tinglee tingamee
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 55 13:29:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com