Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** วิธีฝึกภาษาอังกฤษแบบง่าย ๆ *** ติดต่อทีมงาน

ที่ตั้งกระทู้นี้ก็เพราะเห็นมีถามเรื่องเรียนภาษาอังกฤษกันมาก เดี๋ยวจะสอบ TOEIC เดี๋ยวจะสอบ TOEFL กัน

มา ... จะบอกเทคนิคให้ ... ง่ายนิดเดียว ...

ขั้นแรก ก่อนอื่นใด อย่าไปสนใจ Grammar ครับ ... ใช่ครับ ลืม ๆ มันไปซะไอ้ Grammar บ้าบอเนี่ย รกสมองของแท้

คนไทยใช้ภาษาอังกฤษไม่ได้สักทีก็เพราะมัวแต่สนใจ Grammar! (พูดจริง ๆ)

เอาละ เมื่อลืม Grammar ไปแล้ว ก็ถึงขั้นต่อไป คือ ...

อ่าน ... ใช่ครับ อ่านเยอะ ๆ ออกเสียงดัง ๆ ไม่ต้องไปอายใคร ก็ตูจะหัดภาษาอังกฤษอ่ะ

ไม่ต้องสนใจว่ารู้เรื่องหรือไม่ ออกเสียงคำผิด ๆ ถูก ๆ ก็อย่าไปกังวล อ่านมันไปเยอะ ๆ ก่อน

ที่คนไทยพูดไม่สักทีก็เพราะ ... ปากมันไม่ได้ใช้ ปากมันไม่คุ้นกับภาษา ปากมันเลยติดขัด!

แนะนำ Treasure Island ของ Robert Louis Stevenson (เพราะใช้เล่มนี้สมัยเรียน สนุกด้วย 555+) ภาษาสวยครับ โบราณดี

อ่านแค่ 3-4 บทแรกก็พอครับ อ่านซ้ำไปซ้ำมาจนคล่องน่ะครับ จะอ่านต่อไปเรื่อย ๆ ก็ได้ แต่อยากให้อ่านซ้ำ ๆ มากกว่า พอคล่องแล้วค่อยเปลี่ยน

โอเค ... เมื่ออ่านแล้วก็ต้องรู้จักฟังและพูดออกเสียงดัง ๆ ไปพร้อม ๆ กัน

แนะนำครับ ว่าให้หา DVD การ์ตูน แนะนำเรื่อง Tintin กับ The Incredibles ครับ ภาษาชัดดีใช้ได้

(Tintin ชุดเรื่องดั้งเดิมนะครับ การ์ตูนวาด ไม่น้อยกว่า 10 แผ่น ไม่ใช่ที่เพิ่งลงโรง จะได้ภาษาที่ "เป็นเรื่องเป็นราว" มากกว่า)

เปิด subtitle เป็นภาษาอังกฤษ แล้วอ่านออกเสียงไปพร้อม ๆ กัน เพื่อให้ปากเราทำงานได้ในระดับ "การพูดจริง" เราจะได้สำเนียงต่าง ๆ ไปด้วย

ที่สำคัญที่สุด พยายามทำสภาพแวดล้อมตัวเราให้เป็นภาษาอังกฤษให้มากที่สุด

ฟังวิทยุภาษาอังกฤษ ฟังเพลงภาษาอังกฤษ (ถ้าเป็น Nat King Cole จะดีมาก เพราะภาษาชัดเจนและสวย)

ดูหนังก็ให้ดูที่เป็นภาษาอังกฤษ รู้เรื่อง ไม่รู้เรื่อง ช่างมัน เอาภาษา "กรอกสมอง" เข้าไว้ ละครน้ำเน่าไทย ๆ อย่าไปดูมัน

ทีนี้ก็เรื่องของคำศัพท์ ... ค่อย ๆ เรียนรู้ไป ไม่ต้องท่องมาก มันจะค่อย ๆ รู้ไปเอง

...........

เอาล่ะครับ เอาแค่นี้ก่อน ... ถ้าทำได้อย่างที่ผมแนะนำทุกวัน วันละหลาย ๆ ชั่วโมง ทำให้มากที่สุด

แค่สามเดือนครับ คุณจะรู้ได้ถึงพัฒนาการของตัวเอง

จำไว้ครับ ... ลืม grammar ไปซะ ... ลืมมันซะ ... ลืมมันซะ ...

แค่พูด แค่ออกเสียง แค่อ่านดัง ๆ แล้วเดี๋ยวมันจะซึมซับไปเองจนเป็นอัตโนมัติ

โชคดีครับ

จากคุณ : เศียรนาคา ...
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 55 23:00:07 A:125.24.55.189 X: TicketID:255126

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com