Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบ่งปันประสบการณ์สอบ TOEIC ครั้งแรกค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไปสอบมาเมื่อวานค่ะ ก่อนไปสอบก็หาข้อมูลที่มีคนเคยเขียนเล่าไว้ในเน็ตรวมถึงในเว็บพันทิปด้วย
รู้สึกว่าได้ประโยชน์มากสำหรับคนยังไม่เคยไปสอบมาก่อน วันนี้เลยอยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์ของตัวเองบ้างค่ะ

ไปสอบมาเมื่อวานรอบบ่ายโมงค่ะ ในเว็บแนะนำว่าควรจะไปถึงก่อนหนึ่งชั่วโมง
แฟนขับรถไปส่งค่ะ สำหรับคนที่ขับรถไปเองที่ตึกมีที่จอดให้ค่ะ ชั่วโมงละ 30 บาท ถ้าประทับตราก็เหลือ 15 บาทค่ะ
ใบประทับตราใช้ใบเสร็จค่ะไม่ใช่ตัวการ์ด เพราะฉะนั้นอย่าทิ้งใบเสร็จค่ะ

ไปลงทะเบียนที่ชั้น 19 (ต้องโทรจองก่อนนะคะ อย่างน้อยหนึ่งวัน)
ไปถึงตอนแรกก็ไปยืนยันก่อน เตรียมบัตรประชาชนไว้ค่ะ เค้าจะให้ยื่นบัตรประชาชน บอกชื่อเป็นภาษาอังกฤษ แล้วก็เบอร์โทร
เสร็จแล้วจากนั้นก็ไปจ่ายเงิน ฝากของ เสร็จแล้วก็ลงทะเบียนค่ะ จะได้เอกสารข้อมูลการสอบของเรามา แล้วเค้าจะบอกว่าให้ไปสอบที่ห้องไหนค่ะ

ตรงฝากของ เราแนะนำว่าอย่าเอาอะไรไปเลยจะดีกว่า เครื่องประดับก็ไม่ควรจะใส่ไป เพราะพวกกระเป๋าเค้าจะมีชั้นให้วาง
แล้วชั้นวางก็ไม่ได้มีใครเฝ้าให้และถ้าของหายก็ไม่มีใครรับผิดชอบ ส่วนคนที่ไม่มีกระเป๋าถือ เค้าจะให้ใส่มือถือหรือเครื่องประดับที่เรามีไว้ในซองสีน้ำตาลเล็กๆ แล้วเขียนชื่อ เย็บปิดซอง วางไว้ในตะกร้ารวมๆกัน เลยไม่แนะนำให้นำอะไรไป
เราก็ฝากแฟนไว้หมดทุกอย่าง แต่ดันลืมกุญแจบ้านเอาไว้ในกระเป๋ากางเกงสุดท้ายก็ต้องเอากลับมาใส่ซอง

จากนั้นก็รอเวลาเที่ยงสี่สิบห้าจะเรียกเข้าห้องสอบ ให้เข้าคิวรอตรวจก่อนเข้าห้อง
ใครที่มีของติดตัวที่เค้าไม่อนุญาตให้นำเข้าห้องสอบพอตรวจเจอก็ต้องเอาของกลับไปเก็บแล้วก็มาต่อแถวใหม่ ขั้นตอนตรงนี้จะช้ามาก
พอเข้าห้องเสร็จคนคุมเค้าจะเป็นคนบอกว่าเราจะได้นั่งตรงไหน อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเรียงยังไงค่ะ

ที่นั่งจะแถวห่างๆกัน แถวนึงจะมีหนึ่งโต๊ะแล้วมีที่กั้นสำหรับนั่งสองคน บนโต๊ะจะมีคู่มือเพราะระหว่างรอให้คนมาครบ
เค้าจะเปิดเทปตัวอย่างให้ฟังแล้วก็อธิบาย เอกสารคู่มือก็ใช้อ่านประกอบเทปที่เปิดค่ะ แล้วก็มีเอกสารประกอบการกรอกข้อมูล
ที่ใช้ตอนกรอกข้อมูลส่วนตัวของเราลงบนกระดาษคำตอบค่ะ มีดินสอสองบีให้สองแท่งแล้วก็มีปากกาหนึ่งด้ามค่ะ

เราต้องนั่งรอให้คนมานั่งครบก่อน เสร็จแล้วเค้าก็จะบอกกฏในการสอบ
แล้วต่อจากนั้นเค้าก็จะแจกกระดาษคำตอบให้ แล้วก็ให้ทุกคนกรอกข้อมูลพร้อมกัน
โดยเค้าจะอธิบายให้ฟังแล้วก็ให้ดูเอกสารประกอบไปด้วยค่ะ ถ้าไม่เข้าใจสามารถยกมือถามได้จะมีคนเดินเข้ามาหาเราเลย ส่วนใหญ่จะใช้ดินสอกรอกค่ะ มีแค่ชื่อแล้วก็เซ็นชื่อเท่านั้นที่ใช้ปากกาเขียน
พอกรอกเสร็จแล้วเค้าจะแจกกระดาษคำถาม แต่ยังไม่ให้เปิดจะให้ฟังตัวอย่างกับคำสั่งจากเทปก่อน แล้วให้เปิดข้อสอบพร้อมกัน

เทปจะมีตัวอย่างแล้วก็อธิบายให้เราฟังก่อนจะเริ่มแต่ละพาร์ท เวลาที่เทปอธิบายตรงนี้ควรจะฟังไปด้วยแล้วก็อ่านข้อสอบเตรียมไว้ด้วยค่ะ
กระดาษข้อสอบสามารถจดโน้ตได้นะคะ ใน instruction เค้าบอกว่าไม่ให้เขียนคำตอบลงในกระดาษคำถามค่ะเพราะจะไม่ได้คะแนน คะแนนจะคิดจากกระดาษคำตอบเท่านั้นค่ะ
แต่ไม่ได้หมายความว่าเราโน้ตไม่ได้ค่ะ  เราก็โน้ตทุกอย่างเลยค่ะ

กว่าจะได้เริ่มสอบจริงๆก็บ่ายโมงครึ่งนิดๆ เวลารวมทั้งหมดน่าจะประมาณสองชั่วโมง เลิกบ่ายสามครึ่งนิดๆ
ข้อสอบทั้งหมดสองร้อยข้อ ข้อสอบมีสองพาร์ท ในห้องจะมีนาฬิกาให้อยู่ตรงด้านหน้าสุดตรงกลางห้อง
ทุกคนจะสามารถมองเห็นนาฬิกาจากจุดที่ตัวเองนั่ง (นอกจากคนคุมสอบจะยืนบัง) นอกจากนี้
คนคุมจะแจ้งเตือนเมื่อเหลือเวลา 30 นาที 15 นาที 5 นาที และ 1 นาทีค่ะ

ข้อสอบมีสองพาร์ท พาร์ทแรกเป็น listening ในพาร์ทนี้แบ่งเป็นสี่พาร์ทย่อย
พาร์ทแรกเป็นดูรูปภาพแล้วเลือกคำตอบที่ตรงกับรูปภาพที่สุด เทปจะบอกตัวเลือกให้เราค่ะ ในกระดาษคำถามเราจะมีแต่รูปภาพอย่างเดียว
ตอนเราทำก็จะเขียน A B C D ไว้ที่ด้านข้างแต่ละภาพ
แล้วก็ฟังถ้าข้อไหนฟังแล้วไม่ตรงกับภาพก็จะ X ทับไปว่าไม่เอาข้อนี้ ข้อไหนไม่มั่นใจว่า
ใช่หรือเปล่าก็จะเขียนต้ว M เอาไว้ (maybe) พอหมดแต่ละข้อก็รีบฝนคำตอบแล้วก็ดูรูปถัดไปค่ะ ดูรูปต้องดูให้ละเอียด
พาร์ทนี้ถือเป็นพาร์ทที่ง่ายที่สุดสำหรับเรานะ

พาร์ทสองจะเป็นฟังคำถามแล้วเลือกคำตอบ เทปจะพูดคำถามให้เราฟัง จากนั้นจะพูดคำตอบให้ ให้เราเลือกคำตอบที่ตรงกับคำถาม
ตรงนี้จะมีตัวเลือกแค่สามตัวเลือกเท่านั้นค่ะ วิธีที่เราทำคือพอโจทย์มาก็จดตัว question word เอาไว้
เช่น what where when who how do would will อะไรพวกนี้ แล้วฟังจากคำตอบจะง่ายที่สุด
เขียน A B C เอาไว้เหมือนเดิมข้อไหนไม่ใช่ก็กาทิ้ง ส่วนใหญ่คำตอบจะตอบตรงๆกับที่ถาม ถ้าฟังได้ว่าถามอะไรก็น่าจะตอบได้
แต่จะมีอยู่หลายข้อเหมือนกันที่ตอบไม่ตรงกับคำถามหรือตอบพลิกแพลงไปบ้าง ตรงนี้ต้องระวัง ต้องจำคถามคร่าวๆได้ว่าถามอะไร
แล้วคำตอบไหนเป็นไปได้บ้างในกรณีที่ไม่มีข้อไหนตอบมาตรงๆเลย

พาร์ทสามจะเป็นฟังบทสนทนาค่ะ จะมีผู้ชายกับผู้หญิงคุยกัน หนึ่งบทสนทนาจะใช้ตอบคำถามสามข้อ
ใช้เวลาตอนที่เทปกำลังอธิบายคำสั่งของพาร์ทนี้อ่านสามข้อแรกคร่าวๆแล้วมาร์คเอาไว้ว่าเค้าถามเรื่องอะไร
คอยฟังแล้วเลือกคำตอบเมื่อได้ยินคำตอบจากเทปก็ได้ถ้าทำได้ไวพอ หรือถ้าไม่มั่นใจก็จดโน้ตก็ได้ค่ะ การอ่านคำถามล่วงหน้า
จะช่วยให้เราจับประเด็นได้ว่าต้องเน้นฟังที่ตรงไหนเป็นพิเศษค่ะ

พาร์ทสุดท้ายของการฟังจะเป็นประกาศ จะมีคนพูดคนเดียว หนึ่งประกาศจะใช้ตอบคำถามสามข้อ
ตรงนี้จะค่อนข้างยาวหน่อย ประกาศมีหลายแบบทั้งประกาศตามสนามบิน สถานีรถไฟ ประกาศในที่ทำงาน ฯลฯ
เทคนิคก็ทำเหมือนเดิมอ่านคำถามก่อนฟัง แต่ในพาร์ทนี้ส่วนใหญ่เราจะจดโน้ตไปด้วย เพราะเป็นคนที่ฟังแล้วถ้าไม่จดจะลืม
ส่วนใหญ่ก็จะจดไปด้วยค่ะ แต่ต้องไวนิดนึงจดแล้วตอนทำรีบหาคำตอบจากโน้ตที่จด แล้วรีบอ่านข้อถัดไปล่วงหน้าค่ะ

ข้อสอบจะเรียงจากพาร์ทง่ายสุดไปหนักสุดค่ะ แต่โดยรวมแล้วไม่ยาก ต้องตั้งสติให้ดีแล้วก็ต้องไวค่ะ

พาร์ท reading พอถึงพาร์ทนี้เค้าจะประกาศว่ามีเวลาทั้งหมด 75 นาที ถ้าเราจำไม่ผิดนะ
ข้อสอบหนึ่งร้อยข้อเฉลี่ยแล้วใช้เวลาไม่ถึงข้อละหนึ่งนาที แล้วแถมยังต้องอ่านเนื้อเรื่องอีก

ตรงนี้มีสามพาร์ทค่ะ พาร์ทแรกเป็นเติมคำในประโยคหรือที่หลายคนเรียกว่าพาร์ทแกรมม่า ก็จะมีให้เติม part of speech
เติม verb ให้ถูก tense เติมคำศัพท์ที่เหมาะสม ประมาณนี้ถ้าแม่นจะไม่ยากมาก ข้อสอบไม่ค่อยหลอก
คำตอบจะตรงตัวเลย เพราะฉะนั้นให้รีบทำอย่าคิดนาน เพราะถ้าตรงนี้ช้าพาร์ทหลังๆจะไม่ทันแน่นอนค่ะ

พาร์ทที่สองเป็นเติมคำในเนื้อเรื่องจะมีอีเมล์ จดหมาย หรือประกาศมาให้แล้วมีช่องว่างเรื่องละ 3 ข้อ
ให้เราอ่านแล้วเติมคำที่เหมาะสมลงไปค่ะ ให้รีบอ่านรีบทำค่ะ เพราะพาร์ทสุดท้ายจะยาวที่สุด

พาร์ทสุดท้ายค่ะเป็นอ่านเนื้อเรื่องแล้วตอบคำถาม ของเรานับได้ทั้งหมด 13 เรื่อง (บางเรื่องเป็นอีเมล์สองฉบับโต้ตอบกัน)
แต่ละเรื่องมีคำถาม 2-6 ข้อแล้วแต่ความยาวค่ะ บางเรื่องจะสั้นๆก็มี เนื้อหาในส่วนนี้มีทั้งอีเมล์ บทความ
โฆษณา ประกาศ ใบปลิว ใบสั่งของ บิล จดหมาย ตรงนี้จะใช้เวลาเยอะที่สุดค่ะ อ่านคำถามก่อนแล้วพออ่านในเนื้อเรื่องจะเจอคำตอบ (ส่วนใหญ่คำตอบในเนื้อเรื่องจะเรียงลำดับตามคำถาม เช่น คำตอบข้อแรกก็จะอยู่ส่วนบนของเนื้อเรื่อง แล้วไล่ลงมา) ต้องอ่านไวพอสมควรค่ะ ไม่งั้นก็ไม่ทันอีกเช่นกัน
จำได้ว่าตอนที่เค้าประกาศว่าเหลือห้านาทีเราอยู่ที่เรื่องสุดท้ายค่ะ

คำแนะนำอื่นๆ คำแนะนำนี้เพื่อนเราบอกเราก่อนเราไปสอบแล้วเราก็ได้ใช้จริงๆ เค้าบอกว่าพาร์ทอ่านให้รีบๆทำ
เพราะหลังๆจะไม่ทัน ข้อไหนไม่ได้ให้เดาคำตอบแล้วฝนไปเลย ไม่ต้องเว้นไว้เพราะจะไม่มีเวลากลับมาทำ
เราก็ทำตามนั้น สุดท้ายก็ทำไม่ทันไปข้อนึงเพราะอ่านพลาดเอง(เรื่องสุดท้าย)เลยไม่เจอคำตอบ

เพื่อนอีกคนบอกว่าพาร์ทอ่านต้องรีบทำแต่แรก อย่าไปเร่งทำตอนหลังๆแล้วเพราะมันจะไม่ทัน
เราก็ทำตามอีกเช่นกัน บางคนอาจจะไปทำข้างหลังก่อน แต่เราทำเรียงไปเลย เพราะกลัวทำกลับไปกลับมา
แล้วฝนคำตอบสลับข้อ แล้วเราคิดว่าถ้าเราทำไวทำตรงไหนก่อนก็เหมือนกัน

เวลาทำควรตั้งสมาธิให้มั่นเพราะในห้องสอบอาจจะได้ยินเสียงจากสภาพแวดล้อมข้างนอกตึกแทรกเข้ามา
อย่างตอนที่เราสอบก็ได้ยินเสียงก่อสร้างนิดหน่อย เสียงคนในห้องสอบไอก็มี แล้วโต๊ะที่นั่งมันไม่ค่อยมั่นคงค่ะ
เวลาที่เราฝนหรือลบคำตอบโต๊ะจะสั่นๆ เพราะฉะนั้นต้องชินกับมันอย่าวอกแวกค่ะ

ห้านาทีสุดท้ายถ้ายังเหลืออีกเยอะแนะนำให้เดาไปเลยค่ะเพราะอาจจะไม่ทัน ถ้าเหลือไม่มากอย่างเราเป็นเรื่องสุดท้ายก็พยายามเร่งทำค่ะ
ถ้าเหลือนาทีสุดท้ายตอนนี้ให้มั่วไปเลยค่ะไม่งั้นจะไม่ทัน หนึ่งนาทีไวมากแทบทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ เราเหลือหนึ่งข้อในนาทีสุดท้ายมาเจอคำตอบตอนเค้าบอกหมดเวลาพอดี
ไม่มีโอกาสได้ฝน พอคนคุมสอบบอกว่าให้วางดินสอต้องรีบวางค่ะเพราะเค้าเอาจริง รอบที่เราสอบมีคนโดนตัดสิทธิ์ไม่ออกคะแนนให้ด้วยค่ะ
เพราะไม่วางดินสอตอนหมดเวลาค่ะ

โดยรวมแล้วต้องปฏิบัติตามกฏอย่างเคร่งครัดค่ะ ถ้าเราทุจริตอาจจะไม่มีโอกาสได้กลับมาสอบอีกเลย
ข้อสอบไม่ยากค่ะ ค่อนข้างง่ายเลยด้วย แต่ที่ยากคือการบริหารเวลา ต้องทำแข่งกับเวลาค่ะ
ต้องรักษาความเร็วในการทำให้คงที่ ถ้าช้าเมื่อไหร่ไม่ทันแน่นอน เราว่าเราไวแล้วยังพลาดไปข้อนึงเลยค่ะ

วันนี้ไปรับผลคะแนนมาแล้วค่ะ การรับผลคะแนนใช้เอกสารสอบที่มีรูปของเรากับบัตรประชาชนค่ะ
คะแนนเต็ม 990 พาร์ทละ 495 ตกข้อละห้าคะแนน แต่เราไม่แน่ใจว่าเค้าคิดคะแนนยังไง ข้อละห้าคะแนนเป๊ะเลยมั้ย
หรือมีวิธีคิดอะไรเข้ามาใช้อีก รบกวนท่านอื่นๆช่วยเพิ่มเติมทีค่ะ

เราได้ listening 495 reading 470 คะแนนรวม 965 ค่ะ

ขอให้ทุกท่านโชคดีค่ะ มีอะไรสงสัยถามเพิ่มเติมได้นะคะ
เราหาข้อมูลจากที่นี่ไปเยอะ พอไปสอบมาแล้วก็อยากจะแบ่งปันบ้างค่ะ
หวังว่าจะมีประโยชน์กับคนที่คิดว่ากำลังจะไปสอบค่ะ :)

จากคุณ : kypsan
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 55 13:44:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com