Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยชี้แนะ Grammar ซักกะติ๊ดดด..... ติดต่อทีมงาน

ไปเจอประโยคนี้มาในหนังสือแกรมม่าร์ของต่างประเทศอ่ะครับ

The Korean student has had to go home.

คือสงสัยว่ามันเป็น tense ไหน??? ตัวที่สงสัยก็คือ had เนี่ยอ่ะครับ คือมันโผล่มาได้งัย??
ถ้าเป็น present perfect (has + v3) น่าจะเป็น has gone
หรือเป็น past perfect (had + v3) น่าจะเป็น had gone
แล้วถ้าจะแปลว่า "นักเรียนชาวเกาหลีได้กลับบ้านไป(เรียบร้อย)แล้ว" ได้หรือไม่??

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ได้แบบ"จัดหนัก" ยิ่งดี คือกำลังเริ่มศึกษาอ่ะครับ ขอบคุณมาก...

จากคุณ : รอรัก
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 55 09:42:00 A:125.27.143.60 X: TicketID:169021

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com