Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องการ-ทำ-หนังสือ(ไม่ใช่เขียนครับ)มาขอคำปรึกษา ท่านผู้รู้แขนงต่างๆ ในห้องนี้ครับ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากผมได้ใช้เวลาทีละน้อยๆ(> 5 ปี) พิมพ์หนังสือที่อยากอ่านและไม่มีจำหน่ายอีกแล้ว
ในปัจจุบันจากต้นฉบับหนังสือเก่าๆ ที่มีอยู่ในบ้าน และไปหาเช่ามา เช่น
ผู้ใหญ่บ้านกลองยาวจากหนังสือฟ้าเมืองไทย หนังสือDirty Joke ของบ้องตัน
ผู้กล้าหาญคะนอง (ต้นฉบับของกระบี่เย้ยยุทธจักร) ฯลฯ
เพื่อจัดทำเป็น E-book อ่านเองใน Tablet PC  เวลาเดินทาง โดยไม่ได้ทำ Copy ไปให้ใครอีก
แต่ผมเองก็อยากได้ Hard copy ใหม่ๆเก็บเอาไว้ เพราะที่มีก็เก่ามากๆ และส่วนใหญ่ก็เป็น
กระดาษปรู้พ ที่กรอบเหลือง ผมอยากได้หนังสือที่เป็นกระดาษปอนด์ เย็บกี่ และปกหนัง
จึงมีแนวคิดจะทำเป็นหนังสือรวมเล่มใหม่ โดยติดต่อกับสำนักพิมพ์ที่รับพิมพ์หนังสือเล็กๆ
มีปัญหาเรียนถามดังนี้
1.ผมสามารถทำหนังสือเองโดยไม่วางขายที่ใดๆเลย จากที่ผมพิมพ์ไว้เองได้หรือไม่
2.ผมสามารถประกาศหาผู้ร่วมรับชอบค่าใช้จ่าย โดยหารเฉลี่ยๆกันอย่างตรงไปตรงมา
(ไม่มีบวกกำไรใดๆ) เช่น ค่าพิมพ์รวม 100000฿ ค่าขนส่ง 5000฿ มีคนต้องการ 100 ชุด
ก็หารกันไป( มีหลักฐานชัดเจน) ทาง Internet เช่น ในโต๊ะห้องสมุดนี้ ได้หรือไม่ครับ
3.ทำอย่างไรถึงจะทำให้สำนักพิมพ์ที่รับงานไม่เอาต้นฉบับไปเผยแพร่อีกครับ
4.หากการจัดทำข้างต้นทำไม่ได้ จะต้องทำอย่างไรถึงจะทำหนังสือ เก็บไว้อ่านเอง
โดยใช้ต้นฉบับที่พิมพ์เองจาก สำนวนที่อ่านแล้วชอบหรือเรื่องที่ไม่ได้จัดทำอีกแล้วครับ

ขอเน้นย้ำว่าการจัดทำดังกล่าวไม่มีเจตนาเพื่อวางจำหน่ายหรือเพื่อการค้าใดๆทั้งสิ้น
เพราะตัวหนังสือที่ทำออกมาจะมีราคาสูงมากๆ จนคนที่จะเข้ามาหารค่าใช้จ่ายในการทำ
ได้หนังสือไปแล้วก็คงไปขายต่อไม่ไหว นอกจากเก็บไว้อ่านเอง เป็น Collection

ผมอยากได้หนังสือที่ต้องการอ่านมากๆสมัยยังเยาว์วัย
พอมีอายุมากขึ้นพอจะกำลังหาหนังสือไว้ในครอบครอง ก็หาไม่ได้แล้ว
นอกจากวิธีดังกล่าวข้างต้น หากท่านใดมีคำแนะนำเรื่องนี้ โปรดให้คำชี้แนะได้เลยครับ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าแก่ผู้ตอบคำถามทุกๆท่านครับ

จากคุณ : อัสสุชลแห่งตารา
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 55 21:44:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com