Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องภาษาเหนือค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งเคยตั้งกระทู้ ไม่รู้จะตั้งห้องไหนแต่เห็นว่าเป็นเรื่องภาษาไทยเลยขอเลือกห้องนี้นะคะ

คือ เราชอบภาษาเหนือมากและเริ่มสนใจที่อยากจะเรียนรู้ ไม่ต้องให้เก่งก็ได้เอาแบบไปเที่ยวแล้วฟังได้พูดพอได้ค่ะ ^ ^
ตอนนี้อยากได้หนังสือมากเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คนไหนมีชื่อหนังสือแนะนำบ้างไหมคะ
ตอนนี้หาเปิดในเน็ตก็ค่อนข้างงงมาก เรามาลองคุยกับเพื่อนในเฟซ บางคนก็บอกว่าผิดเขาไม่ใช้แบบนี้ บางคนก็บอกว่าถูกแล้ว ทีนี้เลยมึนไปเลย
เช่น คำว่า ทุกๆ คน เราเขียนว่า กุ๊ๆ คน, เพื่อนเชียงใหม่บอกว่าถูกแล้ว แต่เพื่อนอีกคนบอกว่าไม่ถูกเพราะคนเชียงใหม่ใช้ว่า กู้คน อ่ะค่ะ
ตกลงยังไงกันล่ะนี่ คือ เราตั้งใจใช้ว่า ทุกๆ คน ไม่ใช่ใช้ว่า ทุกคนเฉยๆ อ่ะค่ะ หรือว่าคนเชียงใหม่เขาไม่พูดว่าทุกๆ คนอ่ะคะ
และคำว่า สวย เราชมว่าว่างามแต้ๆ เขาก็บอกว่าใช้ไม่ถูกต้องบอกว่า งามขนาด บอกตรงๆ เราเริ่มมึนจนจะยกธงขาวไม่เรียนแล้วกลัวพูดผิด - -"
เราเลยอยากได้หนังสือเรียนน่ะค่ะ พอมีแนะนำไหมคะสั่งซื้อที่ไหนเพราะคิดว่าถ้ามีหนังสือเรียนเราจะรู้สึกมั่นใจขึ้นมาบ้าง เรามีโครงการจะเก็บเงินไปเที่ยวเชียงใหม่ครึ่งเดือนค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ คำตอบนะคะ

แก้ไขเมื่อ 31 ม.ค. 55 01:39:21

จากคุณ : อ้อมกอดนี้มีไออุ่น
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 55 01:24:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com