Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนไทยสมัยก่อนที่เป็นผู้ชายผมยาวไหมคะ เพราะเห็นในเเนวจักรๆวงศ์ๆมีการทำผมนักเเสดงชายที่น่าจะต้องมีผมยาวพอสมควร ติดต่อทีมงาน

เวลาดูหนังเเนวจักรๆวงศ์ๆกับเครื่องเเต่งกายของนักเเสดงชายเเล้วมันรู้สึกสงสัยนะค่ะ ตรงเครื่องประดับศีรษะที่นักเเสดงใส่กัน (เรียกไม่ถูกอะค่ะ) บางอัันก็จะครอบตรงกลางศีรษะ เป็นสีทอง เเละสีดำ หรือไม่ก็เป็นเเบบมัดผมไว้ตรงกลางเเล้วมัดไว้ให้เป็นจุกๆ ซึ่งส่วนตัวเข้าใจว่าเครื่องประดับ วรรณคดีก็คงอ้างอิงส่วนจริงมาบ้าง คงไม่ได้เเต่งเองหมด (ใช่ไหมคะ) ซึ่งการจะมัดจุกได้ เเละการมีที่ครอบผม (เข้าใจว่าสีดำๆที่เห็นติต่างว่าเป็นผมใช่ไหมคะ) ผมก็ต้องยาวอยู่ เคยอ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้มาบ้างว่าสมัยนู้นไม่นิยมไว้ผมยาว เลยงงว่าผมคนสมัยนู้นยาวไหมคะ หรือเป็นเเค่ช่วงหนึ่ง เป็นเเค่การคิด จินตนาการ เเล้วเครื่องประดับที่ครอบศีรษะอันเดิมเป็นสีดำอยู่เเล้วหรือเปล่าคะ เเล้วถ้าผมสั้นจะไปทำที่ครอบ หรือที่รัดผมทำไมคะ เพราะมันไม่น่าติดอยู่ นอกจากสวมทั้งศีรษะไปเลย

แก้ไขเมื่อ 31 ม.ค. 55 14:42:29

จากคุณ : น้ำค้างเเก้ว
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 55 14:40:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com