Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฝึกพูดภาษาอังกฤษยังไง/ที่ไหนดีคะ (กระทู้บ่น+ขอคำแนะนำ) ติดต่อทีมงาน

กลุ้มใจมากค่ะ อยากพูดอังกฤษเก่งๆ
ขออนุญาตบ่นด้วยนะคะ

เป็นคนอ่านออก เขียนได้ แกรมม่าพอใช้ค่ะ ท่องศัพท์ทุกวัน เพลงฝรั่งก็ฟัง
การอ่านออกเสียง สำเนียงเวลาอ่าน ก็ได้ค่ะ เวลาสอบอ่านจะได้คะแนนเกือบเต็มหรือเต็มตลอด

**แต่ปัญหาคือ เวลาคุยกับฝรั่งจะสื่อสารไม่ค่อยได้ค่ะ บางทีเขาถามมา ฟังออก แต่พูดไม่ถูก
เครียดมาก บางทีศัพท์ง่ายๆแต่นึกนานมากก พูดประโยคทั่วไปก็มึนๆ
เวลาฟังครูพูดก็พยายามจับสำเนียง กลับบ้านก็เข้าเว็บฝึกพูดคนเดียว
พอพูดกับฝรั่งสำเนียงแตกหมด แง่วว

ได้ศึกษาจากพันทิพนี่แหละค่ะ ให้ฝึกทางเว็บ ฝึกอ่าน ออกเสียง
ทำทุกอย่างเลยค่ะ แต่ไม่มีคนมาสนทนาแบบพูดโต้ตอบภาษาอังกฤษด้วย
เข้าใจว่าเพราะเพื่อนเป็นคนไทยหมด สังคมส่วนใหญ่ก็เป็นคนไทย
อยู่รร.ชวนเพื่อนพูดภาษาอังกฤษกันมันก็ไม่พูด แถมโดนด่าอีก ฮ่าๆ  

ตามสถาบันก็เคยไปเรียน aua อยู่ในห้องก้ได้หมด รู้สึกว่ามันเป็นแพทเทินๆอยู่ดี
ไปเรียนที่แพงๆ หรือไปซัมเมอร์ต่างประเทศก็ไม่มีเงินขนาดนั้นค่ะ

เคยแชทกับฝรั่งเจอโรคจิตเยอะมาก โอเคไม่เป็นไร
แต่หนักสุดโดนโชว์ของใส่ เลิกหาฝรั่งในเน็ตเลย

ตอนนี้พยายามทำทุกวิถีทางที่จะฝึกค่ะ กำลังหาข้อมูลจะไปเรียนที่โบสถ์ด้วย

จะเข้ามหาลัยแล้วค่ะ เรียนเอกอิ๊งด้วย ชอบภาษาอังกฤษมากกกๆๆ
แต่พูดไม่ค่อยคล่องนี่สิ ปวดใจจจมากกก

***ใครมีสถานที่แนะนำให้ได้พูดภาษาอังกฤษเยอะๆ ฝรั่งเยอะๆ บ้างคะ
แล้วจะมีวิธีเข้าไปคุย หรือให้เขาช่วยสอนอย่างไร

อยากพาชาวต่างชาติเที่ยวด้วย เพื่อฝึกภาษา (จะเป็นไปได้มั้ยนี่-.-)***

หรือเพื่อนๆพี่ๆ(ลุงๆน้าๆอาๆ)ในห้องนี้ คนไหนใจดีช่วยหนูฝึกพูดก็ได้นะคะ
คุยภาษาอังกฤษผ่านเฟซก็ได้ ทิ้งเมลล์เฟซไว้นะคะ หรือหลังไมค์มาก็ได้ เดี๋ยวแอดไปเอง
skype / facetime จะดีมากเลยคร่า (เขินอ่ะ)

ติดตามห้องนี้มานานม้ากก มีแต่คนเก่งๆๆทั้งนั้น แอบเป็นแฟนคลับติดตามเงียบๆอยู่หลายคน555

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

ขอโทษด้วยที่ยาวไป ขอโทษจริงๆค่ะ

จากคุณ : DollyBoots
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 55 21:17:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com