Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเรียนป.โท สองใบแล้วค่อยต่อเอก หรือจบโทใบแรกแล้วต่อป.เอก เลยดีคะั ติดต่อทีมงาน

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือเราอยากเป็นอาจารย์ค่ะ
ตอนนี้เรียนป.โทอยู่ สาขาเกี่ยวกับภาษา กำลังจะจบ เลือกทำสารนิพนธ์ค่ะ
ทีนี้คุณพ่อเราเค้าก็ถามว่าจะเรียนอะไรต่อ ไม่ต่อแล้วหรอ -_-"
ตอนแรกเรากะว่าเรียนจบป.โทนี้แล้วจะไปหางานทำก่อนซักปีสองปีค่ะ
แล้วค่อยเรียนต่อโทอีกใบนึง แล้วก็จะไปสมัครเป็นอาจารย์
แล้วค่อยไปต่อ ป.เอก ตอนเป็นอาจารย์ มีประัสบการณ์เยอะๆแล้ว

คือที่เรียนโทอยู่ตอนนี้มันเป็นสาขาที่เราคิดว่ามันกว้างๆไม่เฉพาะด้าน
และเราก็ไม่ได้ทำ Thesis ด้วย เลยคิดว่ายังไม่พร้อมต่อเอก
เลยกะว่าไว้จะเรียน ป.โท ภาษาศาสตร์ประยุกต์ การแปล
หรือไม่ก็เอกอังกฤษเพียวๆไปเลยก่อน แล้วก็ทำ Thesis
แล้วค่อยไำปต่อเอกอ่ะค่ะ

เลยอยากขอคำปรึกษาว่า
ถ้าเราจะเรียนป.โทอีกใบนึง สาขาภาษาศาสตร์ประยุกต์ ทำงานไปด้วย
แล้วค่อยไปต่อเอกดีไหม
หรือ
จะเรียนต่อป.เอก สาขาภาษาศาสตร์ประยุกต์/ภาษาอังกฤษไปเลยดีคะ

เราไม่ได้เก่งมาก เกรดเฉลี่ยป.โทของเราตอนนี้ก็ไม่ได้มากอ่ะไร แต่ก็พอที่จะต่อเอกได้อ่ะค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : CleoZanetta
เขียนเมื่อ : 14 ก.พ. 55 22:19:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com