Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมเบื่อมาก โดนหัวเราะเพราะพูดภาษาอังกฤษ ไม่ตรงสำเนียงเจ้าของภาษา ติดต่อทีมงาน

ขอบ่นหน่อยเถอะครับผมเองก็ไม่ได้สนใจภาษาอังกฤษอะไรนักหนาแต่แค่สงสัย  อย่างคำว่า requirement  ผมจะพูดว่า รีแคว จะโดนตอกกลับมาว่า อะไร พูดก็ไม่ถูก มันต้อง รีควาย  และอีกหลายคำ

มันจะอะไรกันนักหนา ก็ผมมันคนไทย จะพูดให้สำเนียงเหมือนเป๊ะเหมือนเจ้าของภาษาเลยหรือไง หน้าผมก็ออก ไท้ไทย ถ้าเป็นฝรั่งอยากจะเรียนภาษไทย เพื่อจะพูดให้เป๊ะ เหมือนเจ้าของภาษา ผมอยากถามว่า คนไทยภาคไหนเป็นเจ้าของภาษา ถ้าฝรั่งมาเรียนภาษาไทยแบบภาคกลาง แต่ต้องไปพูดคุยกับคนไทยภาคใต้ จะ งง ไหม  
สำหรับผมแล้ว ภาษามันก็แค่ไว้ติดต่อสื่อสารกัน จะอะไรนักหนา จะเอาให้เป๊ะ
ที ช็อกโกแรต พูดกันจัง

จากคุณ : tum911
เขียนเมื่อ : 18 ก.พ. 55 23:23:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com