Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนก๊อปภาพไปใช้ในงานแสดงแสงสีเสียงครับ ติดต่อทีมงาน

ผม ปลาทองสยองเมือง ครับ เคยโพสท์เซ็ทภาพ "ท้องพระโรงกรุงศรีอยุธยา" ไว้ในเวปไซท์วิชาการดอทคอม ในนั้นผมใช้ชื่อว่า Kurukula ครับ เป็นการจำลองท้องพระโรงพระที่นั่งวิหารสมเด็จ ที่ถูกทำลายไปสมัยเสียกรุงครั้งที่ 2 ขึ้นมาใหม่ด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์

โพสท์ไว้ตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2010 ในกระทู้นี้ครับ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3356.0

ซึ่งภาพชุดเดียวกัน ก็เคยเขียนไว้ในบล๊อกพันทิปด้วย ในบล๊อกนี้ครับ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=patisonii&month=09-11-2010&group=13&gblog=1

ต่อมา เมื่อวานนี้ มีสมาชิกท่านหนึ่งในพันทิป ส่งหลังไมค์มาหาผม บอกว่าได้ชมข่าวการแสดงแสงสีเสียงซึ่งจัดอยู่ขณะนี้ในจังหวัดลพบุรี เป็นงานประจำปี จากโทรทัศน์ช่อง 3 แล้วบังเอิญได้เห็นภาพฉากหลังของการแสดง ซึ่งเหมือนกับภาพของผม จึงส่งเมลมาให้ดู ปรากฏว่าเป็นภาพเดียวกันจริงๆ เพียงแต่มีการตัดต่อเพิ่มรายละเอียดเล็กน้อย ออร์แกไนเซอร์ผู้จัดการแสดงมิได้ติดต่อมาถึงผมแต่อย่างใด (ทั้งๆที่ในเวปนั้น มีกล่องข้อความหลังไมค์ สามารถติดต่อได้)

ผมจึงโทรศัพท์ไปพูดคุยกับเจ้าหน้าที่ประจำสถานที่จัดแสดง ได้รับคำตอบว่า ทางหน่วยงานราชการนั้น ไ่ม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการแสดง เป็นการแสดงจากหน่วยงานอื่นๆหลายๆส่วนภายในจังหวัดนั้น ซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นหน่วยงานใดกันแน่ (เจ้าหน้าที่เชื่อว่าน่าจะเป็นสถาบันที่เกี่ยวข้องกับนาฏศิลป์ภายในจังหวัดครับ)

ที่สำคัญคือไม่มีการติดต่อมาเพื่อขออนุญาตใดๆทั้งสิ้น ทั้งๆที่เป็นงานใหญ่ และยังมีการเก็บค่าเข้าชมการแสดงอีกหัวละ 100 บาท ซึ่งผิดมารยาทแม้จะอ้างว่าใช้ภาพเพื่อประกอบการศึกษา ผมก็ไม่ทราบว่า ควรจะดำเนินการหรือทำอะไรอย่างไรได้ อาจจะเป็นกรณีที่พบกันเกร่อในสมัยที่ผลงานในอินเตอร์เนตสามารถฉกฉวยกันมาได้ง่ายๆ ลองคิดเล่นๆดูว่า ถ้าเปลี่ยนฉากท้องพระโรง (ฝีมือเด็กประถมของผม) เป็นฉากท้องพระโรงหนังนเรศวรของท่านมุ้ย ผู้จัดจะกล้าหยิบมาใช้ง่ายๆไหม

ภาพประกอบครับ สมาชิกพันทิปท่านหนึ่งส่งมาให้

จากคุณ : ปลาทองสยองเมือง
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 55 14:35:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com