Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเกี่ยวกับเรื่องจีนครับ ติดต่อทีมงาน

1 ชาวจีนเสื่อมความนิยมในการไว้หนวดเคราไปเมื่อไหร่ครับ      จำได้ว่าเห็นรูปช่วงสงครามโลกครั้งที่2    ยังมีคนจีนไม่น้อยที่ไว่เครายาวๆ

2 จำได้ว่ายุคอาณานิคม     จีนเสียดินแดน+โดนเช่าไปเยอะ   ทั้งฝรั่งเศส  เยอรมัน   ดัชท์  ญี่ปุ่น     อยากทราบว่าหลังจากนั้นดินแดนที่โดนเช่าโดนยึดครองทำไมถึงกลับไปเป็นของจีนหมดละครับ     เหลือแค่ฮ่องกงกับมาเก๊าเท่านั้น

3 ถ้าเกิดว่าซูสีไทเฮายังไม่ตายหลังแต่งตั้งผู่อี้     ซูสีไทเฮาจะสามารถรับมือกับการปฏิวัติซินไห่ได้มั้ยครับ

4 หยวนซีไขตอนที่ตั้งตนเป็นฮ่องเต้นั้น     ตั้งชื่อราชวงศ์ของตนว่าอะไรครับ    และเพราะอะไรหยวนซีไขจึงตั้งตนเป็นฮ่องเต้

5 เคยมีฮ่องเต้ของจีนองค์ไหนที่ขณะดำรงตำแหน่งออกมานอกประเทศจีนบ้างมั้ยครับ

6 เคยได้ยินมาว่าสาเหตุที่โซเวียตกับจีนแตกคอกันในสงครามเย็น     ดั้งเดิมมีที่มาจากการพิพาทเรื่องดินแดน    เป็นมาอย่างไรหรือครับ

7 ในสมัยล่าอาณานิคม    จีนเสียดินแดนไปมากมายแค่ไหนครับ

8 คนที่เคยไปวังต้องห้ามเคยเล่าให้ฟัง    ว่าท้องพระโรงที่ฮ่องเต้ออกว่าราชการนั้นเล็กมาก      เป็นเพราะอะไร   และทำไมไม่ทำท้องพระโรงขนาดใหญ่     เพราะขุนนางที่ต้องเข้าเฝ้าน่าจะมีมาก

9 ในสมัยราชวงศ์หยวน     กลุ่มที่ต่อต้านมองโกลมีมากแค่ไหนครับ    และสุดท้ายเป็นอย่างไรกันบ้าง

10 สาเหตุใดที่จีนต้องเข้ายึดซินเกียงเอาไว้       และทำไมไม่บุกยึดดินแดนต่อจากซินเกียงครับ

จากคุณ : zodiac28
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 55 02:23:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com