Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสียงเล็กๆ จากครูคนหนึ่ง ติดต่อทีมงาน

พอดี เจ้าของกระทู้ได้รับฟังจากเพื่อนมาอีกค่ะ
เพื่อนของจขกท. เป็นครูค่ะ จบจากโครงการครูพันธุ์ใหม่ 5 ปี
แล้วได้บรรจุุสอนในโรงเรียนแห่งหนึ่งในภาคอีสาน
ได้ฟังแล้วรู้สึกหดหู่ใจค่ะ เรื่องมาจากที่
เพื่อนเป็นผู้หญิง ตัวเล็ก แล้วเป็นครูไปสอน
วันนี้ เพื่อนระบายเรื่องที่สอนเด็กนะคะ
(เพื่อนระบายให้ฟังค่ะ เลยหยิบคำพูดมาทั้งหมด เปลี่ยนแปลงคำแทนตัวค่ะ)
ตอนสอน เจอเด็กค่อนข้างดื้อ เราก็ไม่กล้าตักเตือนมาก
ขนาดตักเตือนนิดหน่อย เด็กก็ไม่พอใจ ออกอาการจะตีเรา
หรือ เสียงดังใส่ บางที ปิดวาวน้ำมันมอไซด์ (เพื่อนขับไปทำงาน)
เรากลัวแทบตาย ถ้าเราทำมากกับเด็ก เด็กก็อาจจะตัดสายเบลก

(พอบอกให้ไม่ต้องสนใจเด็ก)
พอเราไม่สนก็เป็นอย่างว่า ผอบอกคุมเด็กไม่ได้
น่าน้อยใจเราทำดีได้แค่นี้แหละจริงๆ หมดปัญญา
ผอ.บอกถึงเด็กไม่ทำงานแต่เข้าชั่วโมง
เราก็ให้มันผ่านเถอะ บ้าไปแล้ว ฉันทำใจให้มันผ่านไม่ได้
ทำใจให้ผ่านไม่ได้เอาเปรียบคนอื่นมากไป
เข้าแต่ไม่ทำไรมานั่งกดเกมเล่มดูคลิปโป๊ฟังเพลงคุยโทรศัพท์
บนโลกความจริงมันโหดร้ายมาก
แล้วจะให้มันได้เกรดฟรีโอ้พระเจ้า
ประเทศไทยจงเจริญเถอะ

(พอเราบอกให้ทำเรื่องย้าย)
ใครก็บอกย้ายต้องมีเส้นนะถึงย้ายได้เอ่อ เราไม่มีแต่เราอยากย้าย
เราไม่อยากอยู่กัเด็กเถื่อนๆแบบนี้ เฮ้อ..อยากตายมาก

แต่เรา อยากสอนเด็กกว่านี้ แต่เรายอมรับคุมไม่ได้จริงๆ
เหมือนต้องต้องเอาชีวิตไปเสี่ยงด้วยตายไปก็ไม่คุม

ห้องก็สกปรก เรากวาดแล้วเด็กก็ทิ้งสกปรกอีกครูคนอื่นก็ว่าห้องสกปรก
ก็เราบอกมันไม่ได้ จะให้เรากวาดตลอดก็ทำไม่ไหวหรอก
ครูขอร้องครูขอความช่วยเหลือช่วยครูหน่อย เด็กยังเดินเฉยไม่สนใจ
ขนาดฉันเก็บฉันกวาดต่อหน้าพวกเด็กยังไม่มีน้ำใจช่วย
นั่งดูเฉยทิ้งกระดาษลงพื้นต่อหน้าต่อตา

(พอบอกให้เพื่อนอย่าคิดมาก)
ใครก็บอกอย่าคิดมากพอไปสอนมันก็เจอแบบนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก
ใครจะทนไหวอะไม่ใช่พระอิฐพระปูน
จะได้เฉยมีหัวใจมีความรู้สึกเจ็บเป็นปวดเป็น

แถมตอนนี้ เพื่อนก็ยังโดนครูที่โรงเรียนนินทากลั่นแกล้งอีก
ไม่มีกำลังใจ ไม่อยากไปสอนแล้วค่ะ
เห็นเพื่อนระบายแล้วสงสารเพื่อนที่เป็นครูจังเลยค่ะ
เลยอยากขอคำแนะนำดีๆ เพื่อนแนะนำให้เพื่อนมีกำลังใจในการสอนต่อไปค่ะ
เพราะจขกท. ก็พยายามให้คำแนะนำ กำลังใจดีๆ ตลอด
แต่ก็อยากจะแก้ปัญหาให้เพื่อนค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไข คำค่ะ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 00:47:11

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 00:08:26

จากคุณ : หนูเป็นมนุษย์ต่างดาว
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 55 00:07:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com