Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามหน่อยค่ะ ตัวอักษรจีน แต่ ติดต่อทีมงาน

ง่าาา ยังพิมพ์หัวกระทู้ไม่เสร็จ เผลอไปกด Enter ซะแล้ว

จะตั้งหัวกระทู้ว่า "ขอถามหน่อยค่ะ ตัวอักษรจีน แต่ละตัวมีที่มาที่ไปใช่หรือเปล่าคะ"
แล้วเรามีวิธีการจำตัวอักษรจีนแต่ละตัวอย่างไร ถ้าสมมติว่า ตัวอักษรนั้นมีความหมายในตัวเอง
อยากให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ (ช่วยยกตัวอย่าง หรือไม่ก็แหล่งข้อมูลก็ได้ค่ะ)

แล้วก็อยากถามว่า คำว่า เนื้อ ทำไมถึงเขียนอย่างนี้ 肉
มันมาจาก คำว่า ภายใน กับ คำว่า คน ใช่หรือเปล่าคะ
เหมือนกับจะความหมายว่า ภายในเป็นคนเลยอ่า

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ปล. ไม่รีบในการศึกษา แต่อยากได้ความเข้าใจในแต่ละตัวอักษรค่ะ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 21:24:38

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 21:16:14

จากคุณ : oYao
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 55 21:15:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com