Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ภาษาญี่ปุ่น] ไม่เป็นไร ฉันไม่ว่าอะไรหรอก ติดต่อทีมงาน

เพื่อนชาวญี่ปุ่น mail มาบอกผมว่าทำสายห้อยโทรศัพท์ที่ผมซื้อให้ หายไป ซึ่งทำให้เธอตกใจพอสมควร

1. ผมจะบอกว่า "ไม่เป็นไร ฉันไม่ถือหรอก" โดยอยากให้เธอสบายใจ ไม่รู้สึกผิดมาก ว่ายังไงดีครับ ผมไม่แน่ใจว่า 「大丈夫」 หรือ 「気にしないで」หรือ 「私はかまいませんよ」จะเหมาะสมมั้ย (ผมกังวลว่าประโยคเหล่านี้ให้อารมณ์ประชดประมาณว่า ไม่เป็นไร ฉันไม่แคร์ ทำหายก็เรื่องของเธอ)

2. ประโยค "ใจเย็นๆ ค่อยๆ หาไปนะ" พูดเป็นญี่ปุ่นว่ายังไงครับ กรณีนี้ใช้ 「冷静に」ได้ไหม

3. แล้วประโยค "ฉันจะซื้อให้ใหม่ละกัน" พูดแบบเพื่อนยังไงดี

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Astaroth
เขียนเมื่อ : 26 ก.พ. 55 00:25:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com