Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบรนด์มหาลัยในสมัยนี้ ยังจำเป็นต่อการสมัครงานมากน้อยแค่ไหน ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องจะมาปรึกษาค่ะ คือจขกท. สงสัยว่า ถ้าเราจะเรียนคณะเกี่ยวกับทางอักษร ศิลปศาสตร์ พวกๆนี้ แบรนด์ของหมาลัยที่เราจะเรียนสำคัญมากแค่ไหนในความเห็นคนอื่นๆคะ

เช่น ถ้าเรียนภาษา ยังไงก็ต้องจุฬา มธ. ศิลปการ และที่อื่นๆ เท่านั้นเหรอคะ จขกท.ตอนนี้ติดโควต้าศิลปศาสตร์ของม.มหิดล ซึ่งส่วนตัวแล้วโอเค แต่เวลาถามคนอื่นๆ ติวเตอร์ หรือคนภายนอก จะมองว่าคุณภาพสู้ที่อื่นไม่ได้ เพราะมหิดลมาทางวิทย์มากกว่า

เราพยายามเถียงนะคะ ว่าคณะที่เราเลือกก็ต้องมีดีในตัวอยู่แล้ว เกณฑ์การรับของเค้าก็สูง ไม่ใช่กว่าเข้ากันง่ายๆ บรรยากาศโดยรวมจากการเข้าไปสัมภาษณ์ก็ดีทีเดียว จะติดใจก็แค่ตรงที่ ทำไมคนนอกถึงไม่เห็นด้วยกันจัง (แต่ผู้ปกครอง เพื่อนในห้อง ก็เชียร์นะคะ) เหมือนมองว่าเราไม่มีความสามารถพอที่จะติดที่อื่นๆอย่างไงอย่างงั้น

อีกเรื่องคือ ในสมัยนี้ เวลาสมัครงาน มีน้อยบริษัทแล้วไม่ใช่หรือคะที่ตัดสินกันจากสถาบัน ในความเห็นของเรา เราว่าถ้าเรามีสปิริตและความสามารถจริง  เรื่องประวัติการศึกษาสวยหรูอาจจะเป็นเพียงแบ็คอัพแล้วก็ได้

หรือจริงๆแล้วมันเป็นยังไงกันคะ?

จากคุณ : katheriine
เขียนเมื่อ : 27 ก.พ. 55 12:44:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com