Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียน ป.โท สำคัญไหม ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนถามสักนิดค่ะ

คุณคิดว่าการเรียน ป.โทนั้นสำคัญกับชีวิตของพวกคุณๆมากไหมคะ ?

คุณได้ใช้ความรู้ที่ได้เรียนมาในการทำงานจริงบ้างไหมคะ ?

จำเป็นไหมที่คนสมัยนี้จะต้องเรียนต่อโท ?

จุดมุ่งหมายของการเรียนโทของคุณๆคืออะไรคะ ?

ตอนนี้ จขกท. มีความคิดที่สับสนอยู่ว่าจะเรียนต่อโทดีหรือไม่ (สอบติดแล้ว แต่ยังไม่ได้สัมภาษณ์)  .... ทำงานสาย IT ประสบการณ์ทำงานประมาณเกือบ 4 ปี

เนื่องด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง เช่น กำลังจะเปลี่ยนงานใหม่ในเดือนหน้า ซึ่งแผนการเรียนที่สอบได้นั้นเป็นวันเสาร์ - อาทิตย์ ซึ่งไม่แน่ใจว่างานใหม่ที่ได้ทำนั้นจะหนักหรือไม่

... แต่แพลนเวลาคร่าวๆได้ประมาณว่า วันธรรมดาหลังจากกลับจากทำงาน จะถึงบ้านไม่เกิน 21.30 น. ทำธุระส่วนตัวทุกอย่าง เสร็จประมาณ 22.00 และเข้านอนเวลาไม่เกิน 24.00 ,, ตื่นไปทำงานประมาณ 05.45

ซึ่งจากแผลนเวลานั้นไม่แน่ใจตัวเองว่าจะสามารถจัดการกับการเรียน การสอบ การทำรายงาน รวมถึงการทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพหรือไม่

ถ้าไม่เรียนโท - ก็สามารถทำงาน มีเงิน พออยู่ พอกิน ไม่เดือดร้อน
ถ้าเรียนโท - สามารถนำไปต่อรองเงินเดือน รวมถึงการหางานใหม่และสามารถต่อยอดในการรับราชการได้

ถ้าเป็นคุณ ... คุณจะเลือกเรียนต่อ หรือว่าทำงานดีคะ ?

ปล. ที่บ้านไม่สนับสนุนให้เรียนต่อ เพราะกลัวจะเรียนไม่ไหว ..... แต่ถ้ารับฟังเหตุผลจากคุณๆว่าให้เรียนต่อ ก็จะไปลองกู้ธนาคารเรียนดูค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นู๋ว๋าน
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 55 20:17:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com